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SURA YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

 

1.1 Umuhimu 

Umuhimu wa Mapendekezo ya Mpango ni kuweka misingi ya 

maandalizi ya Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2018/19. 

Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2018/19 ni wa tatu katika 

utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 

2016/17 – 2020/21, ambao msingi wake ni kujenga uchumi wa 

viwanda nchini, ukijikita katika maeneo manne ya kipaumbele 

yafuatayo:- (i) Viwanda vya kukuza uchumi na ujenzi wa msingi wa 

uchumi wa viwanda; (ii) Kufungamanisha ukuaji wa uchumi na 

maendeleo ya watu; (iii) Ukuzaji wa mazingira wezeshi kwa 

uendeshaji biashara na uwekezaji; na (iv) Kuimarisha usimamizi 

wa utekelezaji wa mpango. Maeneo haya ya kipaumbele 

yanapaswa kuzingatiwa katika maandalizi ya mipango na bajeti za 

wizara za kisekta na taasisi nyinginezo za umma na binafsi. 

Kuwezesha hili, Serikali imeandaa mwongozo mahsusi wa 

utayarishaji wa mpango na bajeti kwa mwaka 2018/19. 

 

Pamoja na maeneo ya kipaumble ya Mpango wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21, mapendekezo haya ya Mpango 

yanasisitiza kuzingatia hatua za utekelezaji wa miradi ambayo 

inaendelea kwa lengo la kutatua changamoto za kimaendeleo na 

kijamii, hususan, kwa kuimarisha yafuatayo: kuongeza uzalishaji 

na tija katika sekta ya kilimo na uchumi vijijini; upatikanaji wa 

masoko hasa wa mazao ya kilimo (mazao, mifugo na uvuvi), 

uwezeshaji wananchi kiuchumi; kuboresha mazingira ya uwekezaji 

na uendeshaji wa biashara; kurasimisha shughuli za kibiashara; 

kuimarisha makusanyo na usimamizi wa mapato na miradi; 

kukabiliana na changamoto za ukuaji wa miji usioendana na 

upatikanaji wa ajira na huduma bora;kupunguza kiwango kikubwa 

cha utegemezi katika kaya na Serikali kuu; kujenga uhimilivu na 

uwezo wa kukabiliana na athari za uharibifu wa mazingira na 

mabadiliko ya tabianchi; na kuimarisha ugharamiaji wa miradi ya 

maendeleo. Aidha, mpango unalenga kuhakikisha upatikanaji wa 

ajira; kupunguza uagizaji wa bidhaa kutoka nje zinazoweza 
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kuzalishwa hapa nchini; kuendelea kupunguza umasikini wa 

wananchi na maeneo; na kuimarisha jitihada za ulinzi na matumizi 

sahihi ya rasilimali za nchi. 

 

Kutokana na umuhimu wake, maeneo mapya yanayopendekezwa 

katika Mpango wa mwaka 2018/19 ni pamoja na kuongeza kwa 

haraka kiwango cha upatikanaji wa nishati ya umeme kwa 

kuharakisha  utekelezaji wa mradi wa kielelezo wa bwawa na 

mtambo wa kuzalisha umeme wa Stiegler’s Gorge, ambao 

kukamilika kwake kutaongeza Megawati 2,100 katika gridi ya Taifa 

kwa kutumia maji katika bonde la mto Rufiji, na hivyo kusaidia 

kufikia lengo la Serikali la kuzalisha umeme wa zaidi ya Megawati 

5,000 ifikapo mwaka 2020 kutoka vyanzo mchanganyiko (kama 

vile makaa ya mawe, gesi asilia, vyanzo jadidifu). 

 

Eneo lingine lililosisitizwa katika Mapendekezo haya ni kupanua na 

kuimarisha shughuli za Shirika la Viwanda Vidogo – SIDO kuwa 

chombo muhimu cha kuwezesha ushiriki wa wananchi katika 

uwekezaji na mageuzi ya uchumi wa viwanda nchini. Kwa 

kuzingatia hali ya muundo wa uchumi nchini, ni muhimu 

kuimarisha uwezo wa taasisi za umma, ikiwemo NDC, STAMICO, 

Chuo cha Madini, Kituo cha Jeolojia, TPDC, TIRDO, CARMATEC, 

COSTECH, Nyumbu na Mzinga na kuzitumia katika kuchochea 

mageuzi ya viwanda nchini, na mifuko ya hifadhi ya jamii katika 

kuchochea ushiriki wa sekta ya umma katika uwekezaji katika 

maendeleo ya viwanda. 

 

1.2 Mazingira Yanayoongoza Mpango 

Mapendekezo haya yanatoa mwongozo wa maandalizi ya Mpango 

wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2018/19. Msukumo wake ni 

kufanikisha utekelezaji wa malengo ya Mpango wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano hasa kwa miradi ambayo utekelezaji wake 

unaendelea. 

 

Kwa vile Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2018/19 ni 

mwendelezo wa utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano,  Mapendekezo haya ya Mpango yamezingatia: Dira 

ya Taifa ya Maendeleo 2025; Mpango wa Pili wa Maendeleo wa 
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Taifa wa Miaka Mitano (2016/17 - 2020/21); Sera na Mikakati 

mbalimbali ya kisekta, Kikanda (EAC na SADC) na Umoja wa 

Afrika; Agenda 2030 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu; Agenda 

2063 ya Maendeleo ya Afrika; na Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu 

wa mwaka 2015. Vile vile, umezingatia mapitio ya mwenendo wa 

uchumi kitaifa, kikanda na kidunia kwa mwaka 2016 na maoteo 

kwa mwaka 2017. Umezingatia pia hali halisi ya utekelezaji wa 

Mpango wa Maendeleo kwa Mwaka 2016/17 na kwa robo ya 

kwanza ya mwaka 2017/18 na hivyo kujielekeza katika kupatia 

majibu changamoto za utekelezaji zilizojitokeza. 

 

1.3 Ushirikishwaji wa Wadau 

Wadau walioshirikishwa katika maandalizi ya Mapendekezo haya 

ni pamoja na Wizara, Idara, Taasisi za Serikali na Sekta Binafsi. 

Aidha, washirika wa maendeleo wameshirikishwa kupitia 

majadiliano ya kufikia maeneo ya ushirikiano, ufadhili wa miradi 

mahsusi na misaada ya kisekta. 

 

1.4 Mpangilio wa Kitabu 

Kitabu cha Mapendekezo ya Mpango kimegawanyika katika sura 

saba (7): Sura ya kwanza ni utangulizi; Sura ya pili inaainisha 

mapitio ya hali ya uchumi wa Dunia, kikanda na Kitaifa kwa mwaka 

2016; Sura ya tatu inahusu utekelezaji wa baadhi ya miradi ya 

maendeleo kwa mwaka 2016/17; Sura ya nne inaainisha maeneo 

ya kipaumbele kwa 2018/19; Sura ya tano inahusika na 

ugharamiaji wa Mpango wa 2018/19; Sura ya sita inaainisha 

mfumo na mpangalio wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa ya 

utekelezaji; na Sura ya saba inabainisha vihatarishi vya utekelezaji 

wa Mpango na kinga zinazoweza kuchukuliwa. 
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SURA YA PILI 

 

HALI YA UCHUMI 

 

2.1. Utangulizi 

Sura hii inapitia kwa kifupi hali ya uchumi wa Dunia na Kikanda 

kwa mwaka 2017. Inabainisha hali ya uchumi Kitaifa katika kipindi 

hicho, ambapo mabadiliko katika baadhi ya viashiria kama vile 

Pato la Taifa na ukuaji wa uchumi; Pato la kila mtu; Hali ya 

chakula; Mfumuko wa bei; Idadi ya watu na mabadiliko ya ustawi 

kijamii; Mwelekeo wa umaskini; Ukuzaji wa mitaji; Mwenendo wa 

sekta ya nje; Sekta ya fedha; Deni la Taifa; na Mapato na matumizi 

ya Serikali vimefafanuliwa. 

 

2.2. Mapitio ya Hali ya Uchumi kwa Mwaka 2017 

 

2.2.1. Uchumi wa Dunia 

Mapendekezo yanazingatia kuwepo hali ya mwenendo wa 

kuimarika katika uchumi wa dunia. Kwa mujibu wa Shirika la Fedha 

la Kimataifa, kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia inabainishwa 

kuwa itaendelea kuimarika, ambapo unatarajiwa utakua kwa 

asilimia 3.6 mwaka 2017 na asilimia 3.7 mwaka 2018. Kuimarika 

kwa uchumi wa Dunia kunatarajiwa kufuatia kuimarika kwa 

mwenendo wa uchumi wa Japan, China na nchi za Umoja wa 

Ulaya kulikoshuhudiwa tangu robo ya nne ya mwaka 2016 na 

ishara za kuendelea kuimarika kwa uchumi wa nchi zilizoendelea 

katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017. Uchumi wa Marekani 

unatarajiwa kukua, ingawa kwa kiwango kidogo, ikilinganishwa na 

maoteo ya awali (Taarifa ya IMF Julai 2017) kutokana na sera za 

kupunguza matumizi zilizochukuliwa na Serikali za nchi hizo. Vile 

vile, kiwango cha ukuaji wa uchumi kwa nchi zilizoendelea 

kinatarajiwa kuwa asilimia 2.2 mwaka 2017 na asilimia 2.0 mwaka 

2018. Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi zinazoibukia kiuchumi na 

zinazoendelea inatarajiwa kuwa asilimia 4.6 mwaka 2017 na 

kuongezeka kufikia asilimia 4.9 mwaka 2018. Ukuaji huu 

utachangiwa zaidi na kuimarika kwa kasi ya ukuaji wa shughuli za 

kiuchumi kwa nchi za China, India, Brazili na baadhi ya nchi za 

Asia.  
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Hata hivyo, hali ya amani na usalama katika maeneo mbalimbali 

Duniani na mivutano ya kisiasa zinaweza kuwa na athari katika 

mwenendo wa uchumi wa Dunia kwa muda wa hivi karibuni. 

Jedwali Na. 2.1 linaonesha mwenendo wa ukuaji wa Pato la Dunia 

kuanzia mwaka 2013 hadi 2016 na matarajio ya mwaka 2017 na 

mwaka 2018. 

 

Jedwali 2.1: Ukuaji wa Pato la Dunia (2013-2016) na Matarajio 

(2017-2018) 

  
Halisi (Asilimia) 

Matarajio 

(Asilimia) 

2013 2014 2015 2016 2017 2018 

Dunia 3.3 3.6 3.4 3.2 3.6 3.7 

Nchi Zilizoendelea 1.1 2.1 2.2 1.7 2.2 2.0 

Nchi Zinazoibukia na 

Zinazoendelea 
5.0 4.7 4.3 4.3 4.6 4.9 

Nchi Zinazoibukia Barani 

Asia 
7.0 6.8 6.8 6.4 6.5 6.5 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Oktoba, 2017 

 

Sambamba na mwelekeo chanya wa ukuaji wa uchumi, mfumuko 

wa bei duniani katika mwaka 2017 unatarajiwa kuendelea 

kupungua kutoka kiwango cha asilimia 2.9 mwaka 2016. Hii ni 

kutokana na mwenendo wa kushuka wa bei za nishati ya mafuta 

katika soko la Dunia uliojidhihirisha kwa kipindi cha nusu ya 

kwanza ya mwaka 2017, pia kuimarika kwa uchumi katika nchi 

zilizoendelea na zinazoibukia kiuchumi. 

 

2.2.2. Uchumi wa Afrika na Kanda 

Kwa upande wa nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara, kasi 

ya ukuaji wa uchumi inatarajiwa kuongezeka kufikia asilimia 2.6 

mwaka 2017 kutoka asilimia 1.4 mwaka 2016. Hali hii inatokana na 

mwenendo mzuri wa ukuaji wa uchumi wa Afrika Kusini kutokana 

na msimu mzuri wa mavuno ya mazao, kuongezeka kwa shughuli 

za uchimbaji wa madini na kuimarika kwa bei za bidhaa na 

huduma. Matarajio kwa mwaka 2018 ni kuendelea kuimarika kwa 

uchumi wa nchi za Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara, kufikia 

ukuaji wa asilimia 3.4. 
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Kwa upande wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Tanzania 

imeendelea kuongoza kwa kuwa na ukuaji mkubwa wa uchumi wa 

asilimia 6.8 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017. Matarajio ni 

kuendelea kuimarika kwa ukuaji wa uchumi katika nchi za ukanda 

wa Afrika Mashariki kutokana na kuendelea kuboreshwa kwa 

mazingira ya uwekezaji katika uzalishaji; uendeshaji biashara na 

juhudi za Serikali za nchi wananchama kutekeleza miradi mikubwa 

na ya kimkakati kuinua uchumi wa mataifa hayo mfano mradi wa 

bomba la mafuta ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi bandari ya 

Tanga (Tanzania). Hata hivyo, uchumi wa kanda hii unaonekana 

kupungua kasi ya ukuaji ikilinganishwa na miaka kadhaa iliyopita. 

 

Jedwali 2.2: Ukuaji wa Pato la Nchi za Afrika Mashariki (2013-

2016) na Matarajio (2017-2018) 

  
Halisi (Asilimia) 

Matarajio 

(Asilimia) 

2013 2014 2015 2016 2017 2018 

Tanzania 7.3 7.0 7.0 7.0 7.0 7.1 

Kenya 5.7 5.4 5.7 5.8 5.0 5.5 

Uganda 3.9 4.6 5.7 2.3 4.4 5.2 

Rwanda 4.7 7.6 8.9 5.9 6.2 6.8 

Burundi 4.5 4.5 -4.0 -1.0 0.0 0.1 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Oktoba, 2017 

 

2.2.3. Uchumi wa Taifa 

 

2.2.3.1 Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi 

Katika nusu ya kwanza (Januari hadi Juni) ya mwaka 2017, Pato 

Halisi la Taifa lilikuwa shilingi trilioni 25.54 ikilinganishwa na shilingi 

trilioni 23.92 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Hii ni sawa na 

ukuaji wa asilimia 6.8, ikilinganishwa na asilimia 7.7 katika kipindi 

kama hicho mwaka 2016. Shughuli za kiuchumi zilizokuwa na 

viwango vikubwa vya ukuaji ni pamoja na: uchimbaji madini na 

mawe (asilimia 26.1); habari na mawasiliano (asilimia 13.0); 

usafirishaji na uhifadhi wa mizigo (asilimia 11.3); na ujenzi (asilimia 

8.6). Hata hivyo, ukuaji wa shughuli za utawala uliporomoka na 

kuwa na ukuaji hasi wa asilimia 3.8 katika kipindi hiki cha mapitio 

kutokana na hatua za kubana matumizi na kupungua kwa ankara 

za mishahara baada ya kuondolewa kwa wafanyakazi wa sekta ya 
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umma waliokuwa na vyeti vya kughushi vya elimu ya sekondari na 

makosa mengine ya kiutumishi.  

 

Sekta za Usafirishaji na Elimu pia zilikuwa na kasi ndogo ya ukuaji 

japo zinaanza kurudi katika hali ya kutengamaa baada ya shughuli 

kadhaa kubwa katika sekta husika kukamilika, mfano utekelezaji 

wa elimumsingi bila malipo pamoja na mradi wa mabasi yaendayo 

kasi awamu ya kwanza.  Kwa mujibu wa taarifa za Benki Kuu ya 

Tanzania, katika kipindi cha mwaka unaoishia Juni 2017, 

mwenendo wa mauzo ya bidhaa za viwandani nje ya nchi 

zilionesha mwenendo wa kupungua, zikishuka kwa asilimia 29.8, 

kutoka Dola za Marekani milioni 1,273 Juni 2016 hadi Dola za 

Marekani milioni 893 Juni 2017. Hali hii inatarajiwa kurejea katika 

mwenendo wake wa kawaida kufuatia juhudi zinazochukuliwa za 

kukuza sekta ya viwanda nchini.  

 

Kielelezo Na. 2.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Pato la Taifa kwa 

Nusu ya kwanza ya Mwaka 2011 hadi 2017  
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2017 

 

2.2.3.2 Wastani wa Pato la kila Mtu 

Serikali imeendelea na juhudi za kujenga uchumi jumuishi 

kuwezesha matokeo ya ukuaji wa uchumi unaonufaisha wananchi 

walio wengi. Kwa ujumla, ukuaji imara wa uchumi ulioshuhudiwa 

kwa miongo kadhaa iliyopita umeendelea kutafsiriwa katika 

ongezeko la Pato la kila mtu. Wastani wa Pato la kila mtu 

liliongezeka kutoka Dola za Marekani 967.5 mwaka 2015 kufikia 
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Dola za Marekani 979.1 mwaka 2016. Ongezeko lilidunishwa na 

kupungua kwa thamani ya Shilingi dhidi ya dola katika mwaka 

2016. Maoteo ya awali yanaonesha kuwa wastani wa Pato la kila 

mtu utaongezeka kufikia Dola za Marekani 1,025.7 mwaka 2017. 

Hali hii inaonesha bado kuna pengo kubwa ili kufikia malengo ya 

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ya wastani Pato la kila mtu la 

Dola 3,000. Hivyo, juhudi za makusudi za Serikali hazina budi 

kuchukuliwa kuendeleza kasi ya ukuaji wa uchumi sanjari na 

kuimarisha ushiriki wa kila mwananchi katika shughuli za uzalishaji 

na kuinua tija nchini. 

 

2.2.3.3 Hali ya Upatikanaji wa Chakula Nchini 

Kuimarika kwa uzalishaji wa kilimo kumeimarisha upatikanaji na 

bei ya chakula nchini. Katika kipindi kinachoishia Juni 2017, 

kiwango cha nafaka kilichokuwa katika maghala ya Wakala wa 

Taifa wa Hifadhi ya Chakula kilikuwa tani 70,393, ikilinganishwa na 

kiwango cha tani 61,838 katika kipindi kama hicho mwaka 2016.  

 

Katika kipindi hicho Serikali iliuza chakula tani 7,014 kwa 

halmashauri za Wilaya na tani 2,574 kwa wafanyabiashara binafsi 

ili kukabiliana na upungufu wa chakula kwa baadhi ya maeneo 

yaliyokosa mvua za kutosha katika msimu wa mwaka 2016/17. 

Kwa ujumla, kiwango cha chakula nchini kinajitosheleza na Serikali 

imeendelea kuhimiza wananchi kujiwekea hifadhi ya chakula cha 

kutosha hadi msimu ujao wa mavuno na kujenga hifadhi ya 

chakula kitaifa, kuzuia uuzwaji nje wa chakula bila kuzingatia 

taratibu, kuhimiza uongezwaji thamani wa mazao ya chakula, na 

kuendelea kuhimiza uzalishaji wa mazao ya muda mfupi na 

yanayovumilia ukame. 

 

2.2.3.4 Mfumuko wa Bei 

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017, mfumuko wa bei 

uliendelea kubaki katika kiwango cha tarakimu moja. Mfumuko wa 

bei uliongezeka kidogo kutoka wastani wa asilimia 5.2 Januari 

2017 hadi asilimia 6.4 kwa mwezi Machi na Aprili kisha ulishuka 

kufikia asiliamia 5.0 Agosti 2017 na kuongezeka kidogo kufikia 

asilimia 5.3 Septemba 2017. Kuendelea kuimarika kwa mwenendo 

wa mfumuko wa bei nchini kulichangiwa kwa kiasi kikubwa na: 
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mwenendo wa bei za mafuta ya petroli katika soko la dunia na 

ndani ya nchi; kuimarika kwa bei za vyakula nchini; na kuwepo kwa 

sera za usimamizi wa bajeti na fedha. Matarajio ni kubaki na 

mfumuko wa bei katika kiwango cha tarakimu moja (asilimia 5.0) 

katika kipindi cha muda wa kati kutokana na matarajio ya uzalishaji 

mzuri wa chakula na kuimarika kwa sera za usimamizi wa fedha na 

bajeti. Kielelezo Na. 2.1 kinaonesha mwenendo wa mfumuko wa 

bei kwa kipindi cha Januari 2017 hadi Septemba 2017 ambapo 

kiwango cha juu kilikuwa asilimia 6.4 Machi na Aprili 2017 na 

kiwango cha chini kilikuwa asilimia 5.0 Agosti 2017. 

 

Kielelezo Na. 2.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei (Januari 

2017 – Septemba 2017) 
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Oktoba, 2017 

 

Katika kipindi cha Januari hadi Juni 2017, mwenendo wa mfumuko 

wa bei katika nchi za Afrika Mashariki uliendelea kuwa katika 

kiwango cha tarakimu moja, ambapo wastani wa mfumuko wa bei 

kwa nchi za Rwanda ulikuwa asilimia 7.0, Uganda asilimia 6.6, 

Tanzania asilimia 5.8, Kenya asilimia 9.8 na Burundi asilimia 18.0. 

Jedwali Na. 2.4 linaonesha mwenendo wa mfumuko wa bei kwa 

nchi za Afrika Mashariki, kwa kipindi cha Julai 2016 hadi Juni 

2017. 
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Jedwali Na. 2.4: Mfumuko wa Bei katika nchi za Afrika Mashariki, 

Julai 2016 hadi Juni 2017. 

Nchi Jul-16 Ago-16 Sep-16 Okt-16 Nov-16 Des-16 Jan-17 Feb-17 Mac-17 Apr-17 Mei-17 Jun-17 

Tanzania 5.1 4.9 4.5 4.5 4.8 5.0 5.2 5.5 6.4 6.4 6.1 5.4 

Uganda 5.1 4.8 4.2 4.1 4.6 5.7 5.9 6.7 6.4 6.8 7.2 6.4 

Kenya 6.4 6.3 6.3 6.5 6.7 6.4 7.0 9.0 10.3 11.5 11.7 9.2 

Rwanda 6.9 6.4 5.8 7.4 6.4 7.3  7.4 8.1 7.7 7.3 6.5 4.8  

Burundi 3.9 6.6 7.0 6.0 7.1  9.6 12.9 20.9 21.1 19.4 18.8  15.1 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

2.2.3.5 Sekta ya Nje 

(a) Mauzo ya Bidhaa na Huduma 

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Juni 2017, mauzo ya bidhaa 

na huduma nje ya nchi yalikuwa Dola za Marekani milioni 8,908.0 

ikilinganishwa na mauzo ya Dola za Marekani milioni 8,981.0 

katika kipindi kama hicho mwaka 2016, hali iliyochangiwa na 

kupungua kwa mauzo ya bidhaa zisizo asilia. Hali nzuri ya mauzo 

ilishuhudiwa katika bidhaa za usafiri, dhahabu na bidhaa asilia. 

Thamani ya mauzo ya dhahabu nje ya nchi ilifikia Dola za 

marekani milioni 1,517.9 ikilinganishwa na Dola za marekani 

milioni 1,243.3 mwaka 2016 kutokana na kuongezeka kwa mauzo 

na bei ya dhahabu. Mauzo ya bidhaa za viwandani yalipungua kwa 

asilima 29.8 na kufikia Dola za Marekani milioni 893.0 kutoka Dola 

za Marekani milioni 1,273 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. 

Hali hii ilichangiwa na kupungua kwa mauzo ya bidhaa za mafuta 

ya kula, vioo na tumbaku iliyosindikwa. Kupungua kwa mauzo 

kunahusishwa na kuongezeka kwa ushindani kikanda, hali ya 

kiusalama katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 

ambayo ni kati ya masoko makubwa ya bidhaa za viwandani za 

Tanzania na kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa katika soko la 

ndani.  

 

Thamani ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ilikuwa Dola 

za Marekani milioni 9,595.7 ikilinganishwa na Dola za Marekani 

milioni 11,426.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Kufuatia 

hili, urari wa malipo ya kawaida, uliimarika na kufikia nakisi ya Dola 

za Marekani 1,349.8 ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani  

milioni 2,954.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. 
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(b) Akiba ya Fedha za Kigeni 

Katika kipindi cha mwaka kinachoishia Juni 2017, Akiba ya fedha 

za kigeni ilifikia Dola za Marekani milioni 5,021.61 ikilinganishwa 

na Dola za Marekani milioni 3,870.30 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2016. Kiasi hicho kilikuwa kinaweza kulipia gharama za 

kununua bidhaa na huduma kutoka nje kwa miezi 5.8 na hivyo 

kupita kiwango kilichowekwa katika hatua za mtangamano wa 

umoja wa Fedha wa Afrika Mashariki cha angalau miezi minne na 

nusu (4.5). Kuimarika kwa akiba ya fedha za kigeni kulichangiwa 

zaidi na kuendelea kuongezeka kwa rasilimali za kigeni katika 

benki za kibiashara. 

 

2.2.3.6 Sekta ya Fedha 

(a) Ujazi wa Fedha na Karadha 

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Juni 2017, ujazi wa fedha kwa 

tafsiri pana zaidi (M3) uliongezeka kwa shilingi bilioni 2,541.9 

kufikia shilingi bilioni 23,881.4 kutoka shilingi bilioni 22,506.2 Juni 

2016, sawa na ongezeko la asilimia 6.1. Ukuaji huu ulikuwa chini 

ya kiwango cha ukuaji wa asilimia 12.3 cha mwaka 2016. 

Mwenendo huu ulitokana na hatua za kupunguza matumizi yasiyo 

ya lazima Serikalini, kupungua kwa ukuaji wa amana kwa baadhi 

ya benki za biashara, baadhi ya benki kuhifadhi kiwango kikubwa 

cha amana kama akiba na kupungua kwa kasi ya ukuaji mikopo ya 

benki kwa kwa sekta binafsi. Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa 

mikopo kwa sekta binafsi kumechangiwa na tahadhari 

zinazoendelea kuchukuliwa na mabenki katika kutoa mikopo 

kufuatia ongezeko la mikopo chechefu. Kuendelea kukua na 

kushamiri kwa huduma za  fedha kwa njia ya mtandao 

kumepunguza athari za kupungua kwa kasi ya ukuaji wa ujazi wa 

fedha kwa shughuli za kiuchumi. 

 

(b) Mwenendo wa Mikopo ya Benki Kishughuli 

Mikopo ya mabenki kwa sekta binafsi katika kipindi cha mwaka 

unaoishia Juni 2017 iliongezeka kwa shilingi bilioni 213.1 kufikia 

Shilingi bilioni 16,873.0 kutoka Shilingi bilioni 16,659.9 Juni 2016 

sawa na ukuaji wa asilimia 1.3. Mwenendo huu ulichangiwa kwa 

kiasi kikubwa na kupungua kwa ukwasi katika mabenki kutokana 

na sababu mbalimbali ikiwemo ubora hafifu wa rasilimali za baadhi 
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ya mabenki ambao ulipelekea mabenki hayo kuchukua tahadhari 

kwa kuongeza kiasi wanachotenga kwa ajili ya mikopo chechefu 

(NPLs) na kupunguza maoteo ya faida. 

 

(c) Mwenendo wa Viwango vya Riba 

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Juni 2017, viwango vya riba za 

amana na mikopo zilionesha mwenendo tofauti na mwaka 

uliotangulia kutokana na hatua za Serikali katika kuongeza ukwasi 

ili kuchochea ukuaji wa uchumi. Riba za amana za muda maalum 

ziliongezeka kutoka wastani wa asilimia 10.21 Juni 2016 hadi 

wastani wa asilimia 10.55 Juni 2017 kutokana na kuendelea 

kuongezeka kwa ushindani wa kibenki. Viwango vya riba za 

amana za mwaka mmoja vilipungua kutoka wastani wa asilimia 

12.39 Juni 2016 hadi asilimia 11.89 Juni 2017. Vile vile, viwango 

vya riba za mikopo ya hadi mwaka mmoja viliongezeka kutoka 

wastani wa asilimia 13.70 hadi asilimia 18.87 Juni 2017 kutokana 

na mabenki kuchukua tahadhari kwa kuongeza kiasi 

wanachotenga kwa ajili ya mikopo chechefu na kupunguza maoteo 

ya faida. Hata hivyo, riba katika soko la fedha baina ya benki 

ilipungua na kufikia wastani wa asilimia 4.92 Juni 2017 kutoka 

asilimia 12.82 Juni 2016. Riba kwenye dhamana za Serikali 

ilipungua kutoka asilimia 14.98 Juni 2016 hadi asilimia 9.12 Juni 

2017. 

 

2.2.3.7 Mwenendo wa Thamani ya Shilingi 

Mwenendo wa thamani ya Shilingi dhidi ya Dola ya Marekani 

ulikuwa thabiti katika kipindi kirefu cha mwaka 2016/17, 

ukichangiwa zaidi na hali ya ujazi wa fedha za kigeni katika 

uchumi, usimamizi wa sera za fedha na kuimarika kwa urari wa 

malipo ya kawaida. Dola moja ya Marekani ilinunuliwa kwa wastani 

wa kati ya Shilingi 2,171.0 hadi shilingi 2,230.1, kwa tofauti ya 

wastani wa Shilingi 69.1 ikilinganishwa na kati ya shilingi 2,020.3 

hadi shilingi 2,182.3 dhidi ya Dola ya Marekani, tofauti ya wastani 

wa Shilingi 162.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2015/16. 

Kielelezo Na. 2.2 kinaonesha kuzidi kupungua kwa kasi ya 

kushuka  kwa thamani ya Shilingi dhidi ya Dola kwa kipindi husika. 
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Kielelezo Na. 2.2: Mwenendo wa thamani ya Shilingi (Shilingi kwa Dola 

ya Marekani). 
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.2.3.8 Deni la Taifa 

Hadi Juni 2017, Deni la Taifa lilifikia Dola za Marekani milioni 

26,115.20 ikilinganishwa na Dola za Marekani milioni 22,320.76 

Juni 2016. Kati ya kiasi hicho, deni la Serikali lilikuwa Dola za 

Marekani milioni 22,443.70 na deni la sekta binafsi, Dola za 

Marekani milioni 3,671.50. Katika deni la Serikali, deni la nje 

lilikuwa Dola za Marekani milioni 14,800.5 na deni la ndani, Dola 

za Marekani milioni 7,643.2. Ongezeko la Deni la Serikali lilitokana 

na mikopo mipya kutoka vyanzo vya masharti nafuu na vya 

kibiashara, malimbikizo ya riba katika deni la nje kutoka katika nchi 

zisizo wanachama wa kundi la Paris. Nchi hizi zinatakiwa kutoa 

msamaha wa deni lakini bado hazijatoa na hivyo kuendelea kutoza 

riba katika deni lililopo. Aidha, hali hii inachangiwa na kushuka kwa 

thamani ya Shilingi dhidi ya Dola ya Marekani. Fedha za mikopo 

hiyo zimetumika kugharamia miradi ya maendeleo, hususan ujenzi 

(barabara), nishati, uchukuzi, elimu na maji, rasilimali ambazo 

zinatarajiwa kusisimua zaidi ukuaji wa uchumi na kuongeza 

uzalishaji na thamani ya mauzo ya nje na hivyo kujenga uwezo wa 

uchumi kulipa deni hilo.  
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2.3. Idadi ya Watu na Mabadiliko ya Maisha 

 

2.3.1 Ongezeko na Idadi ya Watu 

Tanzania imeendelea kuwa na ongezeko kubwa la idadi ya watu. 

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, 

Tanzania ina wastani wa ongezeko la watu la asilimia 2.7 kwa 

mwaka. Inakadiriwa kuwa idadi ya watu itaongezeka kutoka watu 

48,676,698 mwaka 2016 hadi 51,020,337 mwaka 2017. 

Mwenendo huu utaiweka Tanzania kuwa nchi ya tano, kwa idadi 

ya watu, Barani Afrika, baada ya nchi za Nigeria, Ethiopia, Misri na 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Japokuwa upo msemo kuwa 

uzito wa mfalme upo katika idadi ya jeshi lake, bado ongezeko la 

idadi ya watu halina budi kuendana na ongezeko la uzalishaji, tija 

na uwezo wa uchumi. Hivyo, Serikali haina budi kuendeleza juhudi 

za kuimarisha uzalishaji, thamani na zaidi ya yote uwezo wa watu 

wake kwa kuimarisha upatikanaji wa fursa za elimu kwa njia ya 

elimumsingi bila malipo hususan kwa watoto wa kike na upatikanaji 

wa mafunzo na huduma ya afya ya uzazi wa mpango na kuongeza 

fursa za ajira nchini. Hatua nyingine zinazopaswa kuchukuliwa 

katika kuboresha afya na uwezo wa wananchi ni pamoja na 

kuboresha utoaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira. 

 

Katika kipindi cha miaka 40 iliyopita, kiwango cha vifo katika jamii 

kimepungua kwa kasi kubwa zaidi ikilinganishwa na hali ya 

ongezeko la vizazi nchini. Kwa ujumla, mwenendo wa haya mawili 

yamechangia kwa kiasi kikubwa kuwepo kwa kasi kubwa ya 

ongezeko la idadi ya watu nchini. Ongezeko hili kubwa la idadi ya 

watu ni fursa na pia changamoto ya ukuaji wa uchumi wa taifa 

kwani endapo uzalishaji na tija havitaongezeka, idadi ya 

wategemezi na hali ya umaskini itaongezeka katika jamii. Kielelezo 

Na. 2.2 kinaonesha mwenendo wa viwango vya uzazi nchini katika 

vipindi mbalimbali. 
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Kielelezo Na. 2.2: Mwenendo wa Viwango vya Uzazi na Vifo 

Nchini (Mwaka 1967 hadi 2012) (Kati ya 

watu 1,000) 
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, DHS 2015/16 

 

Kwa ujumla, hali ya uzazi nchini bado ipo juu, ijapokuwa 

imepungua kidogo. Wastani wa vizazi kwa mwanamke umepungua 

kutoka 6.9 katika miaka ya 1980 hadi wastani wa watoto 5.4 

mwaka 2011 na kuendelea kupungua hadi watoto 5.2 mwaka 

2016. Hali hii inaonekana zaidi katika maeneo ya vijijini kuliko 

mijini. Kufuatia kasi hii ya ongezeko la idadi ya watu, juhudi za 

makusudi za kuboresha miundombinu ya uchumi na kijamii hazina 

budi kuendelezwa ili kuitosheleza mahitaji ya watanzania 

wanaozidi kuongezeka. 
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Kielelezo Na. 2.3: Mwenendo wa Wastani wa Vizazi kwa 

Mwanamke 
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2017 

 

2.3.2 Mabadiliko ya Maisha 

 

2.3.2.1 Ustawi wa Maisha ya Jamii 

Serikali imeendela kuchukua hatua mbalimbali katika kuboresha 

utoaji wa huduma za jamii, hususan huduma za afya ya jamii. 

Kufuatia hatua hizi, vifo vya watoto wachanga chini ya mwaka 

mmoja vimepungua kutoka watoto 51 kwa vizazi hai 1,000 mwaka 

2010 hadi kufika watoto 43 kwa vizazi hai 1,000 mwaka 2015/16. 

Vile vile, vifo vya watoto chini ya miaka mitano vimepungua kutoka 

watoto 81 kwa vizazi hai 1,000 mwaka 2010 hadi watoto 67 kwa 

vizazi hai 1,000 mwaka 2015/161. Mafanikio pia yamepatikana 

katika uboreshaji wa huduma za usafi wa mazingira, upatikanaji wa 

maji safi na salama mijini na vijijini, elimu na huduma za uboreshaji 

wa nyumba na makazi. Vile vile, kumekuwa na ongezeko la umiliki 

wa mali za kudumu katika kaya. 

 

2.3.2.2 Kasi ya Uhamiaji Mijini 

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Mkazi ya mwaka 2012, 

ongezeko la idadi ya watu wanaohamia mijini lilifikia watu milioni 

13.3 kutoka watu milioni 1.0 waliohamia mijini mwaka 1967. Hivyo, 
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ilikadiriwa kuwa asilimia 29.6 ya watu wote Tanzania Bara 

wanaishi mijini. Hii ilichangiwa na upatikanaji wa huduma bora za 

jamii mjini, ajira, miundombinu ya uzalishaji na masoko. Ongezeko 

hili linaambatana na changamoto za umaskini maeneo ya mijini, 

ukosefu wa ajira, ukuaji usio himilivu wa miji na kupungua kwa 

nguvu kazi maeneo ya vijijini. Katika kukabiliana na changamoto 

ya kasi kubwa ya uhamiaji mijini, Serikali imeendelea kuweka 

mazingira mazuri ya uwekezaji kwa shughuli za viwanda na 

biashara mijini na vijijini pamoja na kuimarisha uzalishaji, tija na 

faida kwa shughuli za kilimo. Aidha, msukumo umewekwa katika 

kuongeza uzalishaji kwa sekta ya kilimo kwa kuimarisha 

upatikanaji wa huduma, ikiwa ni pamoja na kuimarisha upatikanaji 

wa pembejeo, huduma za ugani, zana za kilimo, masoko, 

miundombinu ya umwagiliaji, na kuondoa utitiri wa kodi katika 

shughuli za kilimo. 

 

2.3.2.3 Tofauti ya Kipato 

Tofauti ya kipato miongoni mwa watu, kwa Tanzania Bara, 

inaonesha kupungua kutoka fahirisi ya ulinganifu ya Gini coefficient 

0.37 mwaka 2006/7 hadi 0.34 mwaka 2011/12. Hata hivyo, bado 

kuna tofauti kubwa ya kipato. Imebainika kuwa tofauti ya kipato ni 

kubwa zaidi kati ya jiji la Dar es Salaam na maeneo ya miji mingine 

ikilinganishwa na maeneo ya vijijini. Hali hii imechangiwa na 

upatikanaji fursa za kiuchumi kutokana na tofauti ya upatikanaji wa 

huduma, miundombinu, fursa za ajira, athari za mazingira na 

mabadiliko ya tabianchi katika shughuli msingi za jamii husika. 

 

Katika kukabiliana na changamoto ya utofauti wa kipato miongoni 

mwa wananchi, Serikali inaendeleza jitihada za kuboresha 

upatikanaji wa huduma za msingi za kijamii ikiwemo elimu, afya, 

maji, kilimo, umeme, barabara na huduma za mpango wa uzazi 

hususan, kwa maeneo ya vijijini na pia kuwa na programu mahsusi 

za kuwezesha wananchi kiuchumi. Kielelezo Na. 2.4 kinaonesha 

tofauti ya kipato kwa maeneo mbalimbali nchini. 
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Kielelezo Na. 2.4: Tofauti ya Kipato (Gini Coefficient) kwa 

Maeneo Mbalimbali Nchini 

 
 Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2012 

 

2.3.3 Mwenendo na Viashiria vya Umaskini 

Serikali imeendelea kutekeleza sera na mipango madhubuti ya 

kuboresha maisha ya watu na kupunguza hali ya umaskini nchini. 

Kwa mujibu wa Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa 

mwaka 2012, umaskini umepungua kutoka asilimia 34.4 mwaka 

2006/07 hadi asilimia 28.2 mwaka 2012. Malengo ya Serikali ni 

kuendelea kupunguza kiwango cha umaskini kufikia asilimia 16.7 

na asilimia 12.7 mwaka 2020 na 2025 kwa mtiririko huo. Vile vile, 

Serikali inalenga kupunguza kiwango cha umaskini wa chakula 

nchini kutoka kiwango cha asilimia 9.7 (2012)  hadi kufikia asilimia 

5.7 (2020) na asilimia 4.4 (2025). Katika kufanikisha hilo, Serikali 

inatekeleza progamu mbalimbali ikijumuisha: kuimarisha uzalishaji 

na tija katika kaya; kuongeza fursa za ajira mijini na vijijini; mpango 

wa kusaidia kaya maskini; na kuendelea kutoa mikopo nafuu kwa 

wajasiriamali wadogo na wa kati.  

 

Vile vile, hali ya umaskini vijijini umepungua kutoka asilimia 39.4 

mwaka 2007 hadi asilimia 33.3 mwaka 2012. Hali ya umaskini kwa 

baadhi ya Wilaya ni kubwa kati ya kiwango cha asilimia 50.2 hadi 

asilimia 62.82. Lengo la Serikali ni kupunguza wastani wa umaskini 

                                                           
2
 Taarifa ya Hali ya Umaskini katika ngazi za Mikoa na Wilaya (Poverty Mapping) ya mwaka 

2016 
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vijijini kutoka kiwango cha sasa cha asilimia 33.3 hadi kufikia 

asilimia 19.7 mwaka 2020 na asilimia 15 mwaka 2025 kwa mtiririko 

huo. Kielelezo Na. 2.5 (a) - (b) kinaonesha mwenendo wa viashiria 

vya umaskini nchini. 

 

Kielelezo Na. 2.5(a): Mwenendo wa Viashiria vya Umaskini 

Nchini, Umaskini wa Chakula 

 
 Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

Kielelezo Na. 2.5(b): Mwenendo wa Viashiria vya Umaskini 

Nchini, Umaskini wa Mahitaji ya Msingi 

 
 Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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SURA YA TATU 

 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa mapitio ya utekelezaji wa miradi na bajeti ya 

maendeleo katika kipindi cha mwaka 2016/17 na robo ya kwanza 

ya mwaka 2017/18, ikiainisha rasilimali fedha zilizotengwa na 

kutumika katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo na hatua halisi 

zilizofikiwa za utekelezaji wa miradi husika. Utekelezaji 

umejumuisha pia miradi inayotekelezwa na sekta binafsi. 

 

3.2 Utekelezaji wa Bajeti ya Maendeleo 

 

3.2.1 Bajeti ya Maendeleo ya Mwaka 2016/17 

Serikali katika mwaka 2016/17, ilitenga Shilingi bilioni 11,820.5 

kwa ajili ya bajeti ya maendeleo, ambapo Shilingi bilioni 8,702.7 

kati ya hizo zilikuwa za ndani na Shilingi bilioni 3,117.8 zilikuwa 

fedha za nje. Hadi Juni 2017, fedha zilizokuwa zimetolewa na 

kutumika katika utekelezaji wa miradi  ni Shilingi bilioni 6,498.3, 

sawa na asilimia 55.0 kwa kipindi husika. Sehemu kubwa ya fedha 

zilizotolewa zilielekezwa katika miradi ya ujenzi na ukarabati wa 

barabara na madaraja, usambazaji wa maji mijini na vijijini, 

usambazaji wa umeme vijijini, ruzuku na mikopo ya elimu ya juu, 

ununuzi wa ndege, kuimarisha hospitali za rufaa, matayarisho ya 

ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha standard gauge na upanuzi 

wa viwanja vya ndege.  

 

3.2.2 Bajeti ya Maendeleo ya Mwaka 2017/18 

Katika mwaka 2017/18, Serikali ilitenga Shilingi bilioni 11,999.59 

kwa ajili ya utekelezaji wa bajeti ya maendeleo, sawa na asilimia 

38 ya bajeti yote ya Serikali. Kati ya fedha hizo, Shilingi bilioni 

8,969.75 ni fedha za ndani na Shilingi bilioni 3,029.85 ni fedha za 

nje. Hadi Septemba 2017, fedha za bajeti ya maendeleo 

zilizotolewa zilikuwa Shilingi bilioni 1,297.90, sawa na asilimia 11. 

Kati ya hizo, Shilingi bilioni 1,210.58 zilikuwa za ndani, sawa na 

asilimia 13 ya fedha za ndani, na Shilingi bilioni 87.33 fedha za nje 

zilikuwa zimetolewa, sawa na asilimia 3 ya fedha zilizotengwa. 
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Kimatumizi, sehemu kubwa ya fedha zilizotolewa zilielekezwa 

katika miradi ya miundombinu, hususan miradi chini ya Wakala wa 

Nishati Vijijini - REA, Mamlaka ya Elimu Tanzania - TEA, Mfuko wa 

Barabara, Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu - 

HESLB, Mfuko wa Maji na Mfuko wa Reli. 

 

3.3 Hatua za Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

3.3.1 Miradi ya Mikubwa Kielelezo 

Utekelezaji halisi wa miradi mikubwa ya kielelezo hadi robo ya 

kwanza ya mwaka 2017/18 ilikuwa kama ifuatavyo:- 

(a) Ujenzi wa bwawa na mtambo wa kuzalisha umeme wa 

Stieglerôs Gorge: Kutangaza zabuni tarehe 30 Agosti, 2017 

ili kumpata mkandarasi wa kujenga mradi kwa utaratibu wa 

Design and Build (Engineering, Procument and Construction 

–EPC); na Kamati iliyoundwa kusimamia utekelezaji wa 

Mradi wa Rufiji Hydropower Project (RHPP) katika eneo la 

Stiglerôs Gorge tayari imekamilisha kupitia taarifa za 

upembuzi yakinifu wa awali na kuihuisha taarifa hiyo ili 

iendane na mazingira ya wakati wa sasa; 

(b) Ujenzi wa Reli ya Kati: kuendelea na kazi za ujenzi kwa 

kipande cha Dar - Morogoro (km 205), ambapo ujenzi wa 

kambi za kutumiwa na mkandarasi katika maeneo ya Ilala, 

Soga na Ngerengere unaendelea; na mkandarasi kwa ajili 

ya ujenzi wa reli kipande cha Morogoro – Makutupora (km 

336) amepatikana na mkataba kusainiwa tarehe 29 

Septemba, 2017; 

(c) Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania: Malipo ya ndege 

tatu (3)  aina ya Bombadier Q400 yamekamilika, malipo ya 

ndege  mbili aina ya Bombadier CS 300 na ndege kubwa ya 

masafa marefu (Boeing 787) yamefanyika kwa asilimia 30; 

(d) Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari cha Mkulazi: 

Kazi zilizofanyika ni pamoja na kupima na kutoa hati miliki za 

kimila  kwa mashamba ya wakulima wadogo wanaozunguka 

shamba la Mkulazi (outgrowers) ambapo uthibitishaji wake 

unaendelea; kuendelea na ujenzi wa barabara yenye urefu 

wa kilomita 7 kwa kiwango cha changarawe kutoka barabara 

kuu ya Dodoma – Morogoro katika eneo la Mnadani Dakawa 

inayoingia katika kiwanda cha kuzalisha sukari cha Mbigiri; 
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kununuliwa kwa matrekta 3; na kukamilika kwa usafishaji wa 

shamba kubwa (ekari 1000) ambapo ekari 320 zimepandwa 

miwa. Aidha, ujenzi wa majengo ya kiwanda cha sukari 

unaendelea; 

(e) Makaa ya Mawe (Mchuchuma) na Chuma (Liganga): 

hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa uthamini kwa ajili ya fidia 

na maandalizi ya kulipa fidia kwa wananchi wataopisha 

mradi yanaendelea; kufuzu kupata Vivutio Maalum vya 

Uwekezaji (Strategic Investors Status) ambapo utumikaji 

wake unasubiri utolewaji wa Tangazo la Serikali (GN); na 

kukamilika kwa majadiliano juu ya mfumo wa umiliki wa 

mtambo wa kufua umeme na mauzo ya umeme - Power 

Purchase Agreement (PPA) ambapo imekubalika kuwa PPA 

itazingatia mfumo wa kujenga, kumiliki na kuendesha (Build, 

Own and Operate – BOO) badala ya Build, Own, Operate 

and Transfer (BOOT) uliopendekezwa awali. Imekubalika pia 

kuwa mwekezaji azalishe umeme wa kutumia mwenyewe 

(MW 250) na uzalishaji wa MW 350 kwa ajili ya kuingiza 

kwenye gridi ya Taifa utachelewa kidogo; 

(f) Ujenzi wa Mitambo ya Gesi Kimiminika, Lindi: Hatua 

zilizofikiwa ni pamoja na: kukamilika kwa uthamini na uhakiki 

wa ardhi; tathmini ya athari za kijamii na kimazingira; na 

tathmini ya malipo ya fidia kwa wananchi watakaopisha 

mradi; 

(g) Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi: Mkataba wa 

Makubaliano ya Awali (MoU) ulisainiwa ikiwa ni pamoja na 

kukamilika kwa makubaliano kuhusiana  na vivutio vya kodi; 

kufanyika kwa majadiliano ya mfumo wa ushirikiano na 

majukumu ya Serikali za Tanzania na Uganda (Inter-

Governmental Agreement); kufanyika kwa tathmini (Survey) 

ya njia ya bomba; kufanyika kwa tathmini ya  mahitaji ya 

miundombinu katika njia ya bomba (infrastructure 

requirements); tathmini ya masuala ya kijamii na mazingira 

(environmental and societal survey); upembuzi yakinifu 

kuwezesha ujenzi wa gati la kupokelea mafuta katika eneo 

la Chongoleani, Tanga, na kazi za Geophysical and 

Geotechnical survey zinaendelea; 

(h) Uanzishwaji wa Kituo cha Biashara cha Kurasini 
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Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: kupitiwa upya kwa mkakati 

wa uwekezaji, ambapo uamuzi ni kuuendeleza mradi kwa 

kutumia mfumo wa ubia; kutoa tangazo la expression of 

interest kwenye magazeti ya Serikali; kuteua makampuni 

yaliyokidhi vigezo baada ya tathmini kwa ajili ya kuwasilisha 

mpango wa uwekezaji kwa kutumia mfumo wa Joint 

Venture; kuanza mazungumzo na Kampuni ya Volkswagen 

kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda cha kuunganisha magari; na 

kukamilisha uthamini wa nyumba tatu ambazo 

hazikufanyiwa uthamini katika makadirio ya awali;   

(i) Uanzishwaji wa Kanda Maalum za Kiuchumi 

(i) Eneo Maalum la Uwekezaji la Bagamoyo  

Hatua iliyofikiwa ni pamoja na EPZ kuingia ubia na Tume ya 

Sayansi na Teknolojia kwa ajili ya kuendeleza eneo lenye 

ukubwa wa hekta 175 ambalo litatumika kama  technology 

park ambapo ulipaji wa fidia na upimaji wa eneo 

umekamilika; kukamilika kwa andiko la mradi 

(Comprehensive Proposal for Bagamoyo Special Economic 

Zone); na kufikiwa makubaliano kati ya wawekezaji 

(kampuni za CMPort State ï China na State General 

Reserve Fund - Oman) kulipa fidia kwa baadhi ya wananchi 

watakaopisha eneo la mradi pamoja na kugharamia upanuzi 

wa lango la bahari (channel navigation). 

(ii) Eneo Maalum la Uwekezaji la Mtwara  

Hatua iliyofikiwa ni kupatikana kwa wawekezaji ambao ni 

Bahari Oilfields Service FPZ ltd, Alistair company na 

schlumberger. Aidha, majadiliano baina ya Mamlaka ya 

Bandari na mwekezaji (Bahari Oilfields Service FPZ ltd) 

yanaendelea kuhusu ujenzi wa gati mahsusi kwa matumizi 

ya Mtwara Freeport Zone. 

(j) Kuongeza Idadi ya wafanyakazi wenye fani na ujuzi 

maalum 

(i) Katika kuboresha huduma za kibingwa nchini, 

wanafunzi 96 wa fani za kubadilisha figo, matibabu ya 

saratani kwa mionzi, upandikizaji wa vifaa vya 

kusaidia kusikia kwa wenye matatizo ya kusikia, na 

moyo wapo masomoni ambapo wanafunzi 52 wapo 

katika vyuo vya ndani na wanafunzi 44 wapo katika 
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nchi za India, Afrika Kusini, na Israel;  

(ii) Serikali kupitia Wizara ya Nishati na Madini 

inasomesha vijana 341 katika fani na stadi za mafuta 

na gesi kwa ngazi za vyeti, stashahada na shahada za 

uzamili na uzamivu nje ya nchi. Vijana 191 

wanasomea shahada za uzamili na uzamivu ambapo 

115 wapo nje ya nchi na 76 katika vyuo vya ndani. 

Vijana 150 wanasoma VETA  katika ngazi ya cheti;  

(iii) Vijana 2,485 walifadhiliwa na Serikali na kuhitimu 

mafunzo ya ushonaji wa nguo kwa vitendo chini ya 

usimamizi wa viwanda vya Tooku - DSM na Mazava -  

Morogoro ambapo kati yao vijana 1,890 wameajiriwa 

na viwanda hivyo na wanaobaki wamepata ajira katika 

maeneo mengine. Vijana wengine 400 wanatarajia 

kuanza mafunzo katika kiwanda cha Took - DSM;  

(iv) Vijana 245 wamehitimu mafunzo ya kutengeneza 

bidhaa za ngozi kwenye Chuo cha DIT – Mwanza kwa 

ufadhili wa Serikali. Kati ya hao vijana 68 walipata 

fursa ya mafunzo ya uzoefu kazini (internship) ambapo 

55 wamemaliza na 13 wanaendelea na mafunzo. Vijana 

100 wapya wanatarajia kuanza mafunzo ya uzoefu 

kazini ifikapo tarehe 13 Novemba 2017;  

(v) Vijana 3,900 wamepata mafunzo chini ya uratibu wa 

VETA wa kurasimisha ujuzi walioupata nje ya mfumo 

rasmi wa elimu katika fani za utalii, ujenzi, ufundi 

umeme na ufundi makenika; Vijana 3,440 

wanaendelea na mafunzo ya useremala, uashi, ufundi 

magari, uchorongaji vipuri, ufundi bomba, ufundi 

vyuma, ufundi umeme, TEHAMA, uwekaji tarazo na 

vigae pamoja na ushonaji kati ya hao vijana 1,058 

wanatarajia kuhitimu Desemba 2017 na wengine Mei 

2018;  

(vi) Vijana 103 wanaendelea na mafunzo katika fani ya 

ukarimu na vijana wengine 200 wanatarajia kuanza 

mafunzo hayo katika chuo cha Taifa cha Utalii; 

(vii) Serikali imekamilisha miongozo ya mafunzo ya uzoefu 

kazini (internship) na uanagenzi (apprenticeship). 

Jumla ya taasisi 18 zimetoa nafasi 131 za mafunzo 
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kazini ambayo yanatarajia kuanza Desemba 2017; 

(viii) Serikali, kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto iligharamia mafunzo ya 

wanafunzi 404 katika fani za afya, ambapo wanafunzi 

387katika vyuo ndani na wanafunzi 17 vyuo vya nje ya 

nchi; 

(ix) Ujenzi wa Hospitali ya Chuo Kikuu cha Afya na 

Sayansi Shirikishi, Muhimbili: Hatua iliyofikiwa 

katika utekelezaji ni kukamilika kwa ujenzi wa hospitali 

ya kufundishia - Kampasi ya Mloganzila ambapo 

watumishi wapya 50 wameajiriwa na wameanza 

mafunzo kabilishi na Watumishi wengine 131 wa kada 

za afya wamepewa barua za ajira na wengine 

wameanza mafunzo katika hospitali ya Mloganzila. 

Hospitali hii ina uwezo wa kuchukua wagonjwa zaidi 

ya 600 kwa wakati mmoja na itaanza kutoa huduma 

mwaka 2017/18 kwa kuimarisha ufundishaji wa 

wanafunzi madaktari kwa vitendo pamoja na kutoa 

huduma; na 

(x) Hospitali ya rufaa ya Benjamin Mkapa - Dodoma: 

Hatua iliyofikiwa katika kuendeleza na kuboresha 

utoaji wa huduma za afya ni: kufunga mitambo ya 

uchunguzi wa magonjwa mbalimbali ikiwemo MRI, CT 

ï Scan, Mammography, General Purpose x - Ray, 

Fluoroscopy, Ultrasound na dental x-ray machine; na 

kununuliwa kwa vifaa vya DNA, Analyser, Dignator 

PCR na convectional PCR. 

 

3.3.2 Maeneo mengine kwa ukuzaji uchumi na maendeleo ya 

viwanda 

Hatua zilizochukuliwa katika eneo hili ni pamoja na:-  

(i) Uendelezaji wa Eneo la Viwanda TAMCO, Kibaha: katika 

kipindi cha hadi septemba 2017, mafanikio yaliyofikiwa ni; 

(a) Kukamilisha mgawanyo wa eneo la viwanda la 

TAMCO Kibaha, ambapo viwanda vya nguo na 

mavazi vimetengewa ekari 95, viwanda vya magari 

ekari 64 na ekari 43 zimetengwa kwa ajili ya viwanda 

vya dawa na vifaa tiba. Mpango kabambe (Detailed 
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Master Plan) wa eneo la ekari 95 zilizotengwa kwa ajili 

ya viwanda vya nguo umekamilika; na 

(b) Kupatikana kwa wawekezaji ikiwemo Kampuni ya 

Global Packaging walioanzisha kiwanda cha 

vifungashio na Kampuni ya kuunganisha matrekta ya 

URSUS SA ya Poland ambayo imeshaunganisha 

jumla ya matrekta 204. 

(ii) Kiwanda cha Kutengeneza Matairi Arusha: kukamilika 

kwa taarifa ya utafiti uliolenga kuangalia namna bora ya 

kufufua kiwanda kwa kuangalia mitambo iliyopo, teknolojia 

ya kuwezesha ufanisi kwa kuzingatia utunzaji na uhifadhi wa 

mazingira na uwezekano wa uwekezaji huo kufanywa na 

sekta binafsi. 

(iii) Mradi wa Magadi Soda – Bonde la Engaruka, Arusha: 

kuendelea kwa kazi ya upimaji na uthamini wa ardhi ili kujua 

kiasi cha fidia kitakachohitajika kulipwa. Aidha, mradi huu 

unaendelea kutangazwa kwa wawekezaji mbalimbali ili 

kumpata mbia wa kushirikiana na Serikali kuanzia hatua za 

utafiti. 

(iv) Tathmini ya Viwanda vilivyobinafsishwa: katika hatua ya 

kuinua tija na uzalishaji, Serikali iliweza kukamilisha tathmini 

ya viwanda 85 vilivyobinafsishwa na vikawa havifanyi kazi 

kwa ufanisi. Viwanda vilivyofanyiwa tathmini ni vya mikoa ya 

Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Morogoro, Mtwara, Lindi, Pwani, 

Dar es Salaam, Mwanza, Tabora, Mara, Shinyanga, Mbeya, 

Ruvuma, Iringa na Dodoma. Tathmini hii imewezesha kufikia 

maafikiano na wawekezaji wa programu na mikakati 

mahsusi ya kuvifufua. 

(v) Uwekezaji wa Sekta Binafsi: Baadhi ya viwanda vya 

kuongezea thamani mazao ya kilimo na maliasili nyingine 

vilivyojengwa na kuanza uzalishaji katika mikoa mbalimbali 

ni:- 

(a) Kuchenjua madini - kilichopo Geita; 

(b) Kusindika nyama - Paul Kisivani - Arusha; na Tripple 

S – Shinyanga; Mitoboto Farmers Co. Ltd - Pwani;  

(c) Kuzalisha Mafuta ya Kula - Jielong Mills Ltd kilichopo 

Shinyanga; Mkongori Oil Mills na Nkupa Oil Mills - 
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vilivyopo Singida; Super Cooking Oil - kilichopo 

Mwanza; na Mount Meru Millers - kilichopo Mara;  

(d) Kuchambua Pamba - Badugu Ginnery, Olam 

Tanzania Ltd - vilivyopo Mara;  Gaki Investment, 

Kisumwa Ginnery Machinery Co. Ltd na NIDA Textile 

Mills  - vilivyopo Shinyanga; 

(e) Kuzalisha vifungashio - Global Packaging (T) Ltd; 

Madoweka Recycling Co. Ltd; Amani Polyfibres Co. 

Ltd - vilivyopo Pwani; 

(f) Kuzalisha vinywaji baridi - Saini Food Products Co. 

Ltd; Sayona Drinks Ltd. -  vilivyopo Pwani; na 

(g) Kuzalisha bidhaa za ujenzi: Waja General Co. Ltd, 

Xing International Co. Ltd, Knauf Gypsum Tanzania 

Ltd, East African Infrastructure, Dar Stone Grinding 

Co. Ltd - vilivyopo Pwani. 

(vi) Baadhi ya viwanda vinavyoendelea kujengwa ni pamoja na 

viwanda vya: 

(a) Uzalishaji wa Vigae (ceramic tiles) - Twyford 

(Tanzania) Ceramics Company Limited, Chalinze, 

Pwani; 

(b) Uzalishaji wa vifaa vya Ujenzi - Juxin Building Material 

Co. Ltd, Mikocheni, Dar es Salaam; 

(c) Kubangua korosho - Barabara Trading (T) Ltd, Mtwara 

(d) Uzalishaji wa bidhaa za plastiki na usindikaji wa 

matunda - MJM Industries, Dar es Salaam; 

(e) Kuzalisha mifuko ya plastiki - Fun Xin Manufacturing, 

Kinondoni, Dar es Salaam; 

(f) Kuzalisha vifaa vya kuezekea - ALAF Limited, 

Dodoma Mjini; 

(g) Kuzalisha bidhaa za usafi (sanitary products) - 

Avesturk Li, Vingunguti, Dar s Salaam; 

(h) Mitambo ya kuchanganya zege - Zheng Rui, Mbezi 

Beach, Dar es Salaam; 

(i) Kuunganisha pikipiki - Nan Shan Investment ltd, 

Arusha; 

(j) Kuchakata na kuzalisha bidhaa za plastiki - TECO 

Plastic Co. ltd, Arusha; 
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(k) Kuchambua, kuweka viwango na kuhifadhi kwenye 

makasha mazao ya kilimo kwa ajili ya kusafirisha nje - 

Dada Agricultural Investment Ltd, Dar es Salaam; 

(l) Kuchakata bidhaa za plastiki - Madoweka Recycling 

Co. Ltd, Dar es Salaam; 

(m) Kuchambua, kuweka viwango na kuhifadhi kwenye 

makasha mazaao ya kilimo kwa ajili ya kusafirisha nje 

- Tata Africa Holding (T) Ltd, Vingunguti, Dar Es 

Salaam; 

(n) Uzalishaji wa vifaa vya usalama - Kumi Kumi 

Tanzania Industrial Company Limited, Mbagala, Dar 

Es Salaam; 

(o) Kuzalisha kokoto - S & K Co. (T) Ltd, Mbagala, Dar Es 

Salaam; 

(p) Kusindika maziwa - The Grande Demam Co. Ltd. Usa 

River, Arusha; 

(q) Kuzalisha mabati – Poplar Leaves Company Ltd – 

Mbaya Mjini; na 

(r) Kuwekwa jiwe la msingi kwa ajili ya kuanza ujenzi wa 

kiwanda cha vigae (tiles) ambapo ujenzi unaendelea. 

Kiwanda hicho kinamilikiwa na kampuni ya Twyford 

Tanzania Ceramics. 

 

3.3.3 Kilimo 

 

3.3.3.1 Kilimo mazao 

(i) Kutoa ruzuku ya mbolea tani 27,164.8 na mbegu bora tani 

3,731 kwa kaya 378,978 katika mikoa 25 ya Tanzania Bara; 

(ii) Kuzalishwa kwa miche 7,100,000 ya chai katika kituo cha 

Igominyi, Njombe; 

(iii) Wakala wa Hifadhi ya Chakula kununua  tani 62,087 za 

mahindi; 

(iv) Kuzalishwa kwa tani 2.1 za mbegu mama za mpunga na 

kuboreshwa kwa  aina 11 za mbegu za mpunga; 

(v) Kutafiti na kuidhinisha mbegu bora 35 za mazao ya mahindi 

(9), Mpunga (2), karanga (3), Korosho (16), maharage (2) na 

viazi vitamu (3); 
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(vi) Ununuzi wa mashine 14 za kuongeza thamani zao la 

mpunga zenye uwezo wa kusindika tani 10 hadi 30 kwa siku  

katika skimu za Mombo (Korogwe); Kivulini (Mwanga); 

Mawemairo (Babati); Ipatagwa, Ituro na Mbuyuni (Mbarali); 

Lekitatu (Meru); Mkula (Kilombero); Nakahunga (Songea); 

Magozi (Iringa Vijijini); Kilangali (Kilosa); Mkindo (Mvomero) 

na BIDP (Bagamoyo); 

(vii) Kukamilika kwa ujenzi bwawa la Usoke – Urambo na ujenzi 

wa skimu ya Mtazamo – Bahi;  

(viii) Kuboresha maabara 4 za kupima udongo katika vituo vya 

utafiti vya Selian, Mlingano, Uyole na Ukiriguru; na  

(ix) Ujenzi wa Skimu ya Dakawa yenye jumla ya hekta 2,000 

pamoja na miundombinu wezeshi umekamilika kwa asilimia 

84. 

 

3.3.3.2  Mifugo 

(i) Kununuliwa na kusimikwa kwa mtambo wa kupoozea mbegu 

katika Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji (NAIC) kilichopo Usa 

River (Arusha); 

(ii) Kuhimilishwa kwa ng’ombe 457,557 pamoja na kutoa 

mafunzo kwa wataalam wa uhimilishaji 230; 

(iii) Kuzalishwa kwa marobota ya hei 456,016 na mbegu bora za 

malisho ya nyasi kilo 3,717.1 katika mashamba ya Serikali; 

(iv) Kusambazwa kwa dozi 365,700 za chanjo ya ugonjwa wa 

kimeta, dozi 1,000 za chanjo ya ugonjwa kitupa mimba, dozi 

310,750 za chanjo ya ugonjwa wa chambavu, na dozi 

43,797,100 za ugonjwa wa mdondo. 

 

3.3.3.3 Uvuvi 

(i) Kuzalishwa na kusambazwa kwa wakulima vifaranga 

421,368 vya samaki aina ya tilapia katika vituo vya Serikali 

vya Ruhila (153,000), Mwapuli (120,000), Machui (10,000) 

na TAFIRI - Mwanza (138,368) na vifaranga 30,700 aina ya 

sato; 

(ii) Kujengwa kwa mabwawa ya samaki 159 katika mikoa ya 

Geita (23), Ruvuma (51), Mara (14), Pwani (53), Tanga (2), 

Dodoma (3), Morogoro (3), Tabora (7) Dar es Salaam (2) na 

Kigoma (1); na 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19  

 

 

Tume ya Mipango, Wizara ya Fedha na Mipango 30 
 

(iii) Kuimarishwa kwa shughuli za ulinzi wa rasilimali za uvuvi 

ambapo doria ya siku kazi 6118 iliendeshwa katika Ziwa 

Victoria, Ziwa Tanganyika, Ziwa Nyasa na Bahari ya Hindi 

ambapo yalikamatwa makokoro 887, kamba za kokoro mita 

760,276, nyavu za makila 37,408, nyavu za dagaa (chini ya 

mm 6) 7,008, boti 389, injini za boti 5 na baruti 12. 

 

3.3.4 Miundombinu 

(i) Barabara ya Iringa – Dodoma (km 267.1): kukamilika kwa 

mradi na ulipaji wa sehemu ya madai ya makandarasi wa 

barabara ya Migori – Fufu Escarpment na Iringa-Migori; 

(ii) Barabara ya Marangu – Tarakea –  

Kamwanga/Bomang’ombe – Sanya Juu (Km 173): kulipia 

sehemu ya malipo ya mwisho ya Wakandarasi wa barabara 

za Rombo Mkuu – Tarakea, Marangu – Rombo Mkuu, Kwa 

Sadala – Masama - Machame Jct, Kiborloni – Kiharara – 

Tsuduni – Kidia na Mwika – Kilacha; ujenzi wa njia nne 

kutoka njia mbili za sasa za barabara ya Arusha – Moshi – 

Holili/Taveta – Voi sehemu ya Sakina – Tengeru (km 14.10) 

na njia mbili kwa sehemu ya Arusha Bypass (km 42.41); 

kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya KIA – Mererani (km 

26); na kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya 

Sanya Juu – Kamwanga; 

(iii) Barabara za mikoa: kukarabatiwa kwa kilometa 488.88 kati 

ya lengo la kilomita 632.05 kwa kiwango cha changarawe, 

kujengwa kwa kilometa 22.41 kati ya lengo la kilomita 23.25 

kwa kiwango cha lami na kujengwa madaraja matano (5) 

sawa na asilimia 18.5 ya madaraja yaliyokusudiwa; 

(iv) Barabara za Kupunguza Msongamano katika jiji la Dar es 

Salaam (km 156.7): Kukamilika kwa barabara za: Kawawa 

Roundabout – Msimbazi Valley – Jangwani/Twiga Jct (km 

2.7);  Tabata Dampo – Kigogo na Ubungo Maziwa – 

External (km 2.25) sehemu ya Tabata Dampo – Kigogo (km 

1.65) na kulipwa kwa Sehemu ya madai ya Mkandarasi; 

Kimara – Kilungule – External/Mandela Road (km 3 kutokea 

External); Mbezi (Morogoro Road) – Malamba Mawili – 

Kinyerezi – Banana (km 14), Sehemu ya Kifuru – Kinyerezi 

(km 4); Tegeta – Kibaoni – Wazo – Goba – Mbezi Mwisho 
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(km 20) sehemu ya Goba – Mbezi Mwisho (km 7); na Tangi 

Bovu – Goba (km 9); 

(v) Ununuzi wa vivuko vipya: kukamilika kwa ujenzi wa kivuko 

kitakachotoa huduma kati ya Magogoni – Kigamboni chenye 

uwezo wa kubeba tani 170; kununuliwa na kuanza kufanya 

kazi kwa boti tatu (3) zinazotoa huduma kati ya Pangani – 

Bweni, Msangamkuu – Msemo na Kilambo – Namoto; 

(vi) Barabara za vijijini: kuanzishwa kwa Wakala wa Barabara za 

Vijijini – Tanzania Rural Road Agency (TARURA); 

(vii) Kuongeza Uwezo wa mtambo wa kufua umeme wa 

Kinyerezi I - Extension (MW 185): Ujenzi wa misingi 

(foundations) kwa ajili ya kusimika mitambo  imekamilika na 

utegenezaji (manufacturing) wa mitambo (gas turbines) 

umekamilika na iko tayari kusafirishwa kuja nchini. Inasubiri 

malipo ya Dola za Marekani milioni 37; Ujenzi wa njia ya 

kusafirisha umeme ya kuunganisha Mtambo wa Kinyerezi II 

na Kinyerezi I Extension unaendelea ambapo misingi ya 

nguzo (tower foundations) zimekamilika. Kazi inayoendela ni 

kuvuta waya na inatarajia kukamilika mwezi Novemba, 2017; 

Ujenzi wa misingi ya Kituo cha kupozea umeme (substation) 

unaendelea ambapo misingi yote mikubwa imekamilika; na 

kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 46. 

(viii) Kinyerezi II – MW 240: Ujenzi wa miundombinu ikiwa ni 

pamoja na misingi 6 yakuwekea mitambo (gas turbines) na 

msingi mmoja kwa ajili steam turbine imekamilika na msingi 

wa mwisho wa steam turbine ya 2 upo katika hatua za 

mwisho kukamilika. Mitambo 7 kati ya 8 imefika na 

imefungwa kwenye misingi yake. Transfoma 8 zimeshafika 

na zimefungwa kwenye misingi yake na hatua za kuzifanyia 

majaribio zinaendelea. Ujenzi wa Kituo cha kupoza umeme 

(substation) unaendelea sambamba na kazi ya kukamilisha 

switch yard. Mtambo wa kupokea gesi kwa ajili ya mitambo 

umefika na umefungwa. Kazi inayoendelea ni kuunganisha 

mabomba. Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia 

asilimia 75. 

(ix) Miradi wa Kusambaza Umeme Vijijini na Makao Makuu ya 

Wilaya (Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme Vijijini 

Awamu ya Pili (Turnkey II): Kukamilika kwa asilimia 96.9 
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kwa ujenzi wa kilometa 17,740 za njia ya Msongo wa 

Kilovolti 33/11; Kukamilika kwa asilimia 93.1 kwa ujenzi wa 

kilometa 10,970 za njia ya Msongo wa Kilovolti 0.4; 

Kukamilika kwa asilimia 93 kwa ufungaji wa Transformer 

4,100 wa awali; na kukamilika kwa ujenzi wa vituo 6 vya 

kuongeza msongo wa umeme (11/33kV) katika miji ya 

Kigoma, Kasulu, Kibondo, Ngara, Mbinga na Tunduru. 

(x) Kuanza matayarisho ya ujenzi wa meli kubwa ya mizigo na 

abiria katika ziwa Victoria na kuzinduliwa kwa meli mbili (2) 

za mizigo katika ziwa Nyasa; 

(xi) Kukamilika na kuzinduliwa kwa barabara ya KIA – Mererani 

(km 26); 

(xii) Kukamilika kwa ukarabati wa barabara ya pili ya kuruka na 

kutua ndege, barabara ya kiungio, maegesho ya ndege 

pamoja na usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea 

ndege katika kiwanja cha ndege cha Tabora; 

(xiii) Kuwekwa jiwe la msingi na kuanza ujenzi wa kuimarisha na 

kuongeza kina cha gati Na. 1 – 7 na ujenzi wa gati jipya la 

magari katika bandari ya Dar es Salaam; na 

(xiv) Kulipwa fidia kwa wananchi 2,192 watakao pisha mradi na 

kuendelea na majadiliano na Kampuni ya CMH ya China na 

State General Reserve Fund (SGRF) ya Oman kuhusu 

utekelezaji katika bandari ya Bagamoyo. 

 

3.3.5 Maji 

(i) Utunzaji na Uhifadhi wa Vyanzo vya Maji: Hatua iliyofikiwa ni 

kuweka mipaka ya vyanzo vya maji kumi (10) katika 

mabonde ya Rufiji; Ruvuma na Pwani ya Kusini; Ziwa 

Rukwa na Wami/Ruvu; 

(ii) Ujenzi wa Bwawa la Kidunda: Hatua iliyofikiwa ni pamoja na 

kukamilika kwa usanifu wa bwawa na barabara ya 

Ngerengere – Kidunda (km 76); kukamilika kwa malipo ya 

fidia kwa wananchi 2,603 waliohamishwa kupisha ujenzi wa 

bwawa na barabara; 

(iii) Mradi wa maji Same – Mwanga – Korogwe: kukamilika kwa 

asilimia 26.3 ya mradi ambayo inajumuisha ujenzi wa 

chanzo, mtambo wa kusafirisha maji na tenki la kuhifadhia 

maji; 
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(iv) Mradi wa maji kwa vijiji 100 vinavyopitiwa na Bomba Kuu 

kutoka Ziwa Victoria: kukamilisha upimaji na usanifu kwa 

vijiji 32 ambapo miradi ya vijiji 14 imekamilika; 

(v) Mradi wa Uchimbaji wa Visima Virefu Kimbiji na Mpera: 

Hatua ya utekelezaji ni kukamilika kwa uchimbaji wa visima 

15 kati ya lengo la visima 20 vilivyokuwa vimepangwa; na  

(vi) Ukarabati na Upanuzi wa Mtandao wa Majisafi Jijini Dar es 

Salaam: kukamilisha ujenzi wa matanki saba (7), ulazaji wa 

mabomba makubwa yenye urefu wa kilometa 69 na madogo 

ya usambazaji maji kwa urefu wa kilomita 361 ambapo 

wateja katika maeneo ya Mbezi, Kiluvya, Tegeta na 

Bagamoyo walianza kuunganishiwa maji. 

 

3.3.6 Elimu 

(i) Kutoa mikopo na ruzuku kiasi cha Shilingi bilioni 495.4 kwa 

wanafunzi wa elimu ya juu waliokuwa na sifa ya kupatiwa 

mikopo na kiasi cha shilingi bilioni 206.9 kwa ajili ya 

kugharamia elimumsingi bila malipo; 

(ii) Kukamilika kwa ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya 

madarasa, vyoo, maabara na nyumba za walimu katika 

shule za sekondari 264; 

(iii) Kukamilika kwa ujenzi wa chuo cha mafunzo ya ufundi cha 

Wilaya ya Makete;  

(iv) Kukamilika kwa ujenzi wa uzio wa mabweni mapya ya Chuo 

Kikuu cha Dar es Salaam kwa gharama ya Shilingi 

386,219,074 kutoka Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA). 

(v) Kukamilika kwa awamu ya kwanza ya ujenzi wa majengo ya 

Taasisi ya Sayansi za Bahari – Buyu, Zanzibar; 

(vi) Kukamilika kwa ukarabati wa miundombinu ya majitaka 

katika eneo la Ndaki ya Uhandisi na Teknolojia – Chuo 

Kikuu cha Dar es Salaam; na 

(vii) Kukamilika kwa ujenzi wa  jengo la ghorofa moja kwa ajili ya 

Kituo cha Taifa cha kuratibu hewa ya ukaa nchini (National 

Carbon Monitoring Centre ï NCMC) katika Chuo Kikuu cha 

Sokoine cha Kilimo. 
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3.3.7 Afya 

(i) Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

(Mbeya): kukamilika kwa ujenzi wa jengo la watoto na 

kukarabati jengo la daraja la kwanza; kuendelea na ujenzi 

wa jengo la radiologia; na kununuliwa kwa mashine za 

kisasa za maabara (cobas machine), “histopathology”, 

mashine ya vipimo vya damu (Hematology) na mashine ya 

kutolea dawa ya usingizi; 

(ii) kukamilika kwa ujenzi wa vyumba vya kuweka vifaa vya 

mionzi (Bunkers) katika Taasisi ya Saratani Ocean Road, 

(iii) Hospitali ya Taifa Muhimbili: kukamilika kwa ukarabati na 

upanuzi wa vyumba 7 vya upasuaji na kuongeza idadi ya 

vyumba kufikia 20 katika jengo kuu la upasuaji; kukamilika 

kwa ukarabati wa vyumba vinne (4) vya upasuaji katika 

jengo la watoto pamoja na kuweka mfumo wa hewa 

’’medical gas piping’’; kununuliwa kwa mashine 1 ya kisasa 

ya CT-Scan, mashine 14 za upasuaji (diathermy machines), 

mashine 2 kubwa za usafishaji vifaa (auto clave machines), 

vifaa vya usikivu (cochlear implants), mashine za kutolea 

huduma ya kupandikiza vifaa vya usikivu (audiometer and 

ABR machine) na lifti 2 kwa ajili ya majengo ya Kibasila na 

Sewahaji; 

(iv) Hospitali ya Rufaa ya Bugando: kukamilika kwa ukarabati wa 

kliniki za wagonjwa wa nje, jengo la saratani, na ujenzi wa 

kliniki ya wanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; 

na kununuliwa na kusimikwa CT-Scan Simulator. 

(v) Hospitali ya Rufaa ya KCMC: kukamilika kwa ujenzi wa kituo 

cha tiba za saratani awamu ya kwanza kati ya nne; 

kukamilika kwa ujenzi wa wodi mpya kwa ajili ya wagonjwa 

walioungua moto na kemikali zenye uwezo wa kulaza 

wagonjwa 24 kwa wakati mmoja; na kununuliwa na 

kusimikwa mashine 4 za kusafisha figo. 

(vi) Hospitali ya Magonjwa ya Kuambukiza Kibong'oto: ununuzi 

wa mashine ya kupima usugu wa vimelea vya kifua kikuu 

kwa dawa daraja la pili hivyo kupunguza muda wa 

uchunguzi wa kifua kikuu hadi chini ya siku 90. 

(vii) Udhibiti wa Magonjwa ya Kuambukiza: kukamilika kwa 

ununuzi wa chanjo ambazo hutolewa kwenye vituo vya 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19  

 

 

Tume ya Mipango, Wizara ya Fedha na Mipango 35 
 

kutolea huduma kwa ajili ya kukinga magonjwa mbalimbali 

hususan kwa watoto na akina mama; kuendelea na hatua 

mbalimbali za udhibiti wa magonjwa ya kuambukiza kwa 

kuhamasisha kampeni ya usafi wa mazingira ambapo 

ilinunua magari, pikipiki 70 na trekta ya kuzolea taka kwa ajili 

ya zawadi ya Halmashauri zitakazofanya vizuri katika usafi 

wa mazingira; na kuandaa mwongozo wa maji na usafi wa 

mazingira katika vituo vya kutolea huduma za afya. 

(viii) Huduma ya Afya ya Uzazi na Mtoto: kukamilika kwa 

ukarabati mkubwa na ujenzi wa Vituo vya afya 8 vilivyopo 

Kanda ya Ziwa ambapo hadi sasa vituo 171 vinatoa huduma 

ya upasuaji wa matatizo yatokanayo na uzazi pingamizi 

ikijumuisha upatikanaji wa damu salama; na ununuzi wa 

magari 67 ya kubebea wagonjwa. 

 

3.3.8 Utawala bora 

(i) Kukamilika kwa ukarabati wa Mahakama kuu Dar es 

Salaam, Tanga, Mbeya;  

(ii) Kukamilika kwa ujenzi wa Mahakama ya mwanzo Karatu, 

Bereko, Loliondo, Iguguno, Old Korogwe, Magoma, na 

Mvomero;   

(iii) Kukamilika kwa ujenzi wa mahakama ya hakimu mkazi na 

Hakimu wa Wilaya Kibaha. 

(iv) Usajili na utambuzi wa watumishi wa umma, raia wa 

kawaida na wageni wakazi wapatao 8,933,902;  

(v) Kuunganishwa kwa mikoa 26 na Wilaya 82 katika mfumo wa 

mawasiliano na makao makuu ya NIDA;  

(vi) Ujenzi wa Kituo cha Kutunzia Kumbukumbu na Kituo cha 

Uokozi upo katika hatua za mwisho kukamilika;   

(vii) Kununuliwa kwa scanner 78 na vifaa mbalimbali vya usajili 

na TEHAMA ili kuboresha mfumo wa usajili na utambuzi; na 

(viii) Kufanyika kwa program mbalimbali za kutoa elimu juu ya 

mfumo wa vitambulisho vya Taifa ikiwemo utoaji wa elimu 

katika maonesho ya sabasaba na nanenane, pia elimu 

kubwa ilitolewa katika mkoa wa Iringa wakati wa Usajili wa 

jumla (Mass Registration); 

(ix) Kukamilika kwa Ujenzi wa mahakama ya Wilaya Bagamoyo, 

Mkuranga, Kigamboni kwa kutumia teknolojia ya Moladi; 
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(x) Ujenzi wa mahakama ya Mwanzo Kawe na Kinyerezi upo 

hatua za mwisho; na  

(xi) Kupatikana kwa mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa 

mahakama kuu (Mara na Kigoma), Mahakama za mikoa 

(Geita, Simiyu, Katavi, Njombe na Lindi), Mahakama za 

Wilaya (Bunda, Bukombe, Chato, Kasulu, Sikonge, Longido, 

Kondoa, Kilindi, Ruangwa, Kilwa na Rungwe) na kukamilika 

kwa asilimia 70 ya ujenzi wa mahakama ya mkoa Manyara. 

 

3.4 Changamoto za Utekelezaji na Hatua Zilizochukuliwa 

Kwa ujumla, utekelezaji wa bajeti ya maendeleo una changamoto 

ya upatikanaji wa fedha kwa wakati hususan kutoka kwa Washirika 

wa Maendeleo; maandalizi ya miradi mingi kutokuwa kamili 

kuruhusu hatua za utekelezaji kuanza katika muda na kasi 

iliyokusudiwa; mwenendo wa kupungua kwa upatikanaji wa 

misaada na mikopo nafuu; na kukosekana uwianifu wa vipaumbele 

kitaasisi katika miradi mtambuka. 

 

Katika kutanzua changamoto hizi, Serikali imechukua hatua 

zifuatazo: (i) Kuimarisha mifumo na taasisi kwa ajili ya ukusanyaji 

na kuziba mianya ya uvujifu wa mapato; (ii) Kuimarisha mifumo na 

taasisi za usimamizi na udhibiti wa rasilimali za Taifa; (iii) 

Kuimarisha benki zake za maendeleo kuweza kuchangia katika 

upatikanaji wa rasilimali fedha, hususan mikopo ya muda mrefu; 

(iv) Kuboresha mazingira ya uendeshaji biashara uwekezaji wa 

Sekta Binafsi; (v) Kutoa mafunzo ya uandaaji wa miradi ya 

maendeleo kwa wataalam wa Wizara, Idara Zinazojitegemea na 

Taasisi za Serikali; (vi) kupitia Sheria ya uwekezaji kwa ubia (PPP) 

kati ya sekta za umma na binafsi; na (vii) uandaaji wa Mkakati wa 

Ufuatiliaji na Tathmini katika Mkakati wa utekelezaji wa Mpango wa 

Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
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SURA YA NNE 

 

MAENEO YA KIPAUMBELE KWA MWAKA 2018/19 

 

4.1 Utangulizi 

Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2018/19 utakuwa wa tatu katika 

hatua za utekelezaji wa Mpango wa pili wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano, 2016/17 – 2020/21. Kama ilivyobainishwa awali, dhima ya 

Mpango wa pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano ni Kujenga 

Uchumi wa Viwanda kwa Mageuzi ya Uchumi na Maendeleo ya 

Watu. Hivyo, Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2018/19 

unapambanua shughuli na miradi ya maendeleo inayopewa 

msukumo katika hatua za utekelezaji wa Mpango wa pili wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano, ukibainisha hatua zinazolengwa 

kufikiwa katika kipindi cha mwaka 2018/19. 

 

4.2 Misingi ya Vipaumbele vya Mpango  kwa Mwaka 2018/19 

Ili kufikia malengo ya ukuaji wa uchumi yaliyoainishwa, ipo Misingi 

mbalimbali iliyobaoinishwa na kuzingatiwa wakati wa kuweka 

malengo husika. Baadhi ya misingi iliyozingatiwa katika kuweka 

malengo ya uchumi jumla na kisera katika kipindi cha muda wa kati 

(2018/19-2020/21) ni pamoja na: 

i. Kuendelea kuimarishwa na kudumishwa kwa amani, 

usalama, utulivu na umoja wa ndani na nchi jirani;  

ii. Kuimarika kwa viashiria vya uchumi jumla na maendeleo ya 

kiuchumi na kijamii kama vile Pato la Taifa, ukusanyaji wa 

mapato ya ndani na  mfumuko wa bei; 

iii. Kuendelea  kuimarika na kutengemaa kwa uchumi wa dunia; 

iv. Kuendela kuimarika kwa bei za mafuta katika soko la dunia; 

na  

v. Hali ya hewa nzuri ndani ya nchi na katika nchi jirani. 

 

4.2.1 Vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

Mpango wa pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 2016/17 – 

2020/21, una maeneo makuu manne ya kipaumbele, yaani: 

(a) Ukuzaji wa Uchumi na Ujenzi wa Uchumi wa Viwanda; 

(b) Kufungamanisha Ukuaji wa Uchumi na Maendeleo ya Watu; 
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(c) Kujenga Mazingira Wezeshi kwa Uwekezaji na Uendeshaji 

Biashara; na 

(d) Kuimarisha Ufanisi katika Utekelezaji wa Mpango na Miradi 

ya Maendeleo. 

 

4.2.2 Hatua na changamoto za utekelezaji wa maeneo ya 

Kipaumbele 

Kama ilivyoainishwa katika mapitio ya utekelezaji kwa kipindi cha 

mwaka 2016/17 na robo ya kwanza 2017/18, yapo mafanikio na 

changamoto kadhaa zilizojiri katika hatua za utekelezaji wa 

mpango wa maendeleo na ustawi wa uchumi na maendeleo ya 

jamii kwa ujumla. Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 

2018/19 unalenga kuchochea mafanikio yaliyopatikana na pia 

kutoa majibu katika changamoto zilizobainika, hususan, kuongeza 

kasi na ufanisi wa utekelezaji wa mipango na miradi. 

 

Vipaumbele vya Mpango wa pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

vinatekelezwa na kufafanuliwa bayana katika Mpango wa Mwaka 

kwa kuweka vigezo vya utekelezaji hatua kwa hatua. 

 

4.3 Malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2018/19 

Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo kwa Mwaka 2018/19 

yanazingatia mfumo huu wa utekelezaji, ambapo malengo kwa 

mwaka 2018/19 ni pamoja na:-  

(a) Kuendeleza kasi ya ukuaji wa uchumi kwa kutanzua 

changamoto za msingi za uchumi na ustawi wa jamii, ikiwa 

ni pamoja na:- 

(i) Kuongeza uzalishaji wa mazao ya chakula na 

mazaoghafi kwa uzalishaji viwandani kwa kuinua tija 

katika sekta za kilimo na shughuli za kiuchumi vijijini; 

(ii) Kuimarisha upatikanaji wa masoko kwa mazao ya 

kilimo; 

(iii) Kuweka mazingira wezeshi kwa shughuli za uwekezaji 

na uendeshaji biashara nchini; 

(iv) Kusimamia na kuelekeza kasi ya ukuaji wa miji ili 

kuhakikisha kuwa inaendana na uwezo wa 

uendelezaji miundombinu, makazi katika maeneo 

yaliyopimwa, kuimarisha upatikanaji wa huduma bora 
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na ajira kwa wananchi wanaohamia mijini; 

(v) Kupunguza kasi ya uharibifu wa mazingira na athari 

za mabadiliko ya tabianchi; na 

(vi) Kuongeza uwekezaji kwa maendeleo ya maeneo 

maalum ya uzalishaji na mitaa ya viwanda sawa na 

lengo la kupanua fursa za ajira. 

 

(b) Kuimarisha Kasi ya Utekelezaji wa Mpango, hasa kwa 

kutanzua changamoto kwa: 

(i) Kuimarisha upatikanaji wa mitaji, hasa mikopo ya 

muda mrefu na kwa gharama nafuu kwa wawekezaji 

na waendesha biashara kwa kuimarisha benki za 

maendeleo; 

(ii) Kuweka mfumo wezeshi wa upatikanaji wa mikopo na 

misaada kwa wakati kuwezesha utekelezaji wa miradi 

na uwekezaji mkubwa wa sekta za umma na binafsi; 

(iii)  Kuimarisha kasi ya upangaji wa ardhi na mipango miji 

ili kuwa na uhakika wa upatikanaji wa ardhi kwa bei 

nafuu katika kutekeleza miradi, hasa mikubwa ya 

ujenzi wa maeneo maalumu ya uzalishaji na 

miundombinu muhimu kwa uendeshaji wa uchumi wa 

viwanda; 

(iv) Kuweka mfumo mahsusi wa matayarisho ya maandiko 

ya miradi; na 

(v) Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa 

taarifa. 

 

(c) Kuongeza uzalishaji wa bidhaa za viwandani zinazotumia 

malighafi inayopatikana ndani ya nchi na zinazotumiwa kwa 

wingi katika masoko ya ndani ya nchi na masoko ya kikanda 

kwa lengo la punguza uagizaji wa bidhaa hizo kutoka nje na 

kuongeza thamani ya uzalishaji nchini. 

 

(d) Kupanua uwezo wa kupunguza umasikini wa wananchi na 

maeneo kwa: 

(i) Kasi kubwa ya uzazi inayochangia kuwepo kwa 

kiwango kikubwa cha utegemezi katika kaya; 

(ii) Kuimarisha vyanzo vya mapato ya halmashauri na 
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taasisi nyingine za biashara na huduma za Serikali 

kuweza kukimu kwa kiasi kikubwa mahitaji yake ya 

kifedha; na  

(iii) Kuwezesha wananchi kushiriki katika shughuli za 

uzalishaji na uendeshaji wa biashara rasmi. 

 

4.4 Misingi na Matarajio ya Ukuaji wa Uchumi 

4.4.1 Dhana Msingi katika Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2018/19 

Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2018/19 

yamezingatia dhana msingi ifuatayo:  

(a) Kuendelea kuwepo kwa amani, usalama, utulivu na 

utangamano wa jamii ndani na pia kwa nchi jirani;  

(b) Kuwepo kwa utangamano katika viashiria vikuu vya ustawi 

wa uchumi jumla na maendeleo ya jamii, hususan, Pato la 

Taifa, urari wa biashara ya nje, mfumuko wa bei, mapato na 

matumizi ya Serikali, uimarifu wa huduma za jamii, fahirisiya 

maendeleo ya watu na kupungua kwa umaskini; 

(c) Kutengamaa na kuimarika kwa uchumi wa kikanda na dunia, 

hasa kwa nchi zinazowekeza na kufanya biashara kwa wingi 

na nchi yetu; 

(d) Kuendelea kuwepo ustahimilivu wa bei za mafuta na gesi 

asili katika soko la dunia;  

(e) Kuimarika kwa hali ya hewa nchini na nchi jirani;  

(f) Kufikiwa kwa maafikiano katika mahusiano, biashara na 

utekelezaji wa maridhiano ya miradi mikubwa ya kikanda na 

kimataifa; na 

(g) Kuimarika kwa uwezo wa utekelezaji wa mpango, hususan, 

miradi inayotarajiwa kuimarisha upatikanaji wa mazingira 

wezeshi kwa uwekezaji na uendeshaji biashara nchini. 

 

4.4.2 Shabaha na Malengo ya Uchumi Jumla 

Shabaha na malengo ya uchumi jumla katika kipindi cha mwaka 

2018/19 ni kama ifuatavyo:- 

(a) Ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 7.1 mwaka 

2018 ikilinganishwa na matarajio ya asilimia 7.0 mwaka 

2017;  

(b) Kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei kutoka wastani wa asilimia 

5.3 Juni 2017 hadi  asilimia 5.0 ifikapo Juni 2018; 
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(c) Mapato ya kodi kuwa asilimia 14.2 ya Pato la Taifa mwaka 

2018/19 sawa na ilivyokuwa mwaka 2017/18;  

(d) Matumizi ya Serikali yanatarajiwa kuwa asilimia 25.7 ya Pato 

la Taifa mwaka 2018/19; 

(e) Kupunguza nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kutoka 

asilimia 3.8 mwaka 2017/18 hadi asilimia 2.2 mwaka 

2018/19; na  

(f) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi 

mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa 

kipindi kisichopungua miezi minne. 

 

4.5 Miradi Mikubwa ya Kielelezo na Itakayopewa Msukumo wa 

Kipekee 

Ili kufikia malengo na shabaha tarajiwa kwa Mpango wa 

Maendeleo wa Mwaka 2018/19, msukumo wa kipekee 

unaelekezwa katika kutekeleza miradi ya kielelezo, hususan,  

ifuatayo: 

 

4.5.1 Ujenzi wa mtambo wa kuzalisha umeme wa Stieglerôs Gorge 

Kuongeza uwezo wa kufua umeme, ikiwa ni pamoja na kuongeza 

kasi ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa bwawa na mitambo ya 

kuzalisha umeme wa Stiegler’s Gorge ambapo ujenzi unatarajiwa 

kuanza Mwezi Januari 2018 na kukamilika ndani ya miezi 36. 

Lengo la Mpango wa pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano kwa 

eneo la umeme ni kufikia uzalishaji wa zaidi ya Megawati 5000 

ifikapo 2020. Kukamilika kwa mradi huu pekee kutawezesha 

ongezeko la Megawati 2100 kutokana na chanzo cha maji (Hydro 

Power) ambacho ni nafuu zaidi na hivyo kusaidia kupunguza 

wastani wa gharama za uzalishaji kutokana na vyanzo vingine. 

Kwa kipindi cha mwaka 2018/19, mradi unalenga:  

(a) Kufanyia uchambuzi njia mbadala za ugharamiaji wa mradi; 

na  

(b) kuanza upembuzi yakinifu wa kina na kuandaa mpango wa 

utekelezaji wa ujenzi wa bwawa la maji na uagizaji wa 

mitambo ya kufua umeme. 
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4.5.2 Kuendeleza ujenzi wa Reli ya Kati 

Lengo la Mradi katika kipindi cha Mpango wa pili wa Maendeleo 

wa Miaka Mitano ni kujenga reli ya kati kwa kiwango cha standard 

gauge angalau kutoka Dar es Salaam hadi Dodoma ifikapo mwaka 

2020. Kazi zinazopangwa kutekelezwa katika kipindi cha 2018/19 

ni pamoja: 

(a) Kukamilisha majadiliano kwa ajili ya kupata fedha za ujenzi 

wa reli; 

(b) Kuendelea na ujenzi wa reli ya kati ya Dar es Salaam – 

Morogoro – Makutopora na kuendelea kutafuta fedha kwa 

ajili ya ujenzi; 

(c) Kukamilisha taratibu za kutwaa ardhi kwa ajili ya njia ya reli 

hadi Dodoma na maeneo mengine;  

(d) Kuchukua hatua za kuimarisha uwezo wa RAHCO na TRL 

kuweza kusimamia na kuendesha mradi; na 

(e) Kufanyia uchambuzi njia mbadala za kupata umeme wa 

uhakika kwa uendeshaji wa treni baadaye. 

 

4.5.3 Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania 

Lengo la Mradi ni kuboresha uendeshaji wa Shirika la Ndege 

Tanzania (ATCL).  Katika mwaka 2018/19, mradi unalenga:- 

Kuendelea kuimarisha kampuni ya ndege Tanzania (ATCL) kwa 

kukamilisha ununuzi wa ndege moja aina ya Boeng 787 

Dreamliner. 

 

4.5.4 Mradi wa Umeme wa Makaa ya Mawe Mchuchuma 

Lengo la mradi ni kuanzisha mgodi wa makaa ya mawe, kujenga 

kituo cha kuzalisha umeme wa kiasi cha Megawati 600, na njia ya 

kusafirisha umeme kati ya Mchuchuma na Liganga na kuunganishwa 

katika gridi ya Taifa. Katika hatua ya awali, mradi unalenga kuzalisha 

umeme wa megawati 250 utakaounganishwa katika kiwanda cha kufua 

chuma cha Liganga. Katika mwaka 2018/19, shughuli zilizopangwa ni:- 

(a) Kuanza kwa ujenzi wa mgodi wa makaa ya mawe;  

(b) ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme pamoja na njia ya 

kusafirisha umeme (220kV);  

(c) kuanza ujenzi wa kipande cha Lusitu - Mawengi chenye urefu wa 

km 50 katika barabara Itoni – Mkiu – Ludewa – Manda yenye 

urefu wa km 211; na 
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(d) maandalizi ya ujenzi wa reli kutoka Mtwara – Mbamba Bay 

na matawi yake kuelekea Mchuchuma na Liganga.  

 

4.5.5 Kiwanda cha Kufua Chuma cha Liganga 

Lengo la mradi ni kuanzisha mgodi wa kufua chuma wenye uwezo 

wa kuzalisha tani milioni 2.9 kwa mwaka pamoja na kiwanda cha 

kuzalisha bidhaa za chuma chenye uwezo wa kuzalisha tani milioni 

1.1 kwa mwaka. Bidhaa nyingine zitakazozalishwa katika mradi 

huu ni tani 174,500 za makinikia ya madini ya titani na tani 5,000 

za makinikia ya madini ya vanadium. Katika mwaka 2018/19, mradi 

unalenga:  

(a) kukamilisha ulipaji wa fidia; 

(b) kuanza ujenzi wa mgodi;  

(c) kufanya uthamini wa mali za wananchi watakaopisha ujenzi 

wa njia ya umeme kutoka Mchuchuma – Liganga; na 

(d) kuanza maandalizi ya ujenzi wa kiwanda cha chuma;  

 

4.5.6 Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari Mkulazi 

Lengo la Mradi ni kuanzisha shamba la miwa la kisasa la 

umwagiliaji na kutoa msaada kwa wakulima waliopo jirani na 

shamba na kujenga kiwanda cha uwezo wa kuzalisha sukari tani 

230,000 kwa mwaka. Katika mwaka 2018/19, mradi unalenga:  

(a) kuendelea na uandaaji wa shamba na kupanda miwa;  

(b) kuendelea na uchunguzi na tathmini ya aina mbalimbali za 

mbegu; na 

(c) kununua na kufunga mitambo pamoja na kuanza uzalishaji 

wa sukari. 

 

4.5.7 Ujenzi wa Kiwanda cha Kusindika Gesi Kimiminika, Lindi: 

Lengo la mradi ni kujenga kiwanda cha kusindika gesi kimiminika 

kutokana na gesi hewa asili kwa mauzo ndani na nje ya nchi. Kwa 

mwaka 2018/19, mradi unalenga:- 

(a) kulipa fidia na kuwahamisha watu watakaopisha mradi;  

(b) kusaini mikataba ya makubaliano ya uendelezaji wa miradi;  

(c) kuandaa eneo ambalo mradi utatekelezwa; na  

(d) kuimarisha uwezo wa Shirika la Maendeleo Tanzania 

(TPDC). 
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4.5.8 Uanzishwaji wa Kanda Maalum za Kiuchumi 

Lengo la mradi ni kurahisisha upatikanaji wa maeneo ya uzalishaji 

na uendeshaji biashara, ambapo kwa mwaka 2018/19  kipaumbele 

kimewekwa katika kuharakisha utekelezaji wa kanda zilizoainishwa 

katika Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. Kanda 

hizo ni kama zifuatazo:- 

 

(i) Eneo Maalum la Uwekezaji la Bagamoyo  

Lengo la mradi ni kujenga bandari ya kisasa ambayo 

itaiwezesha Tanzania kupokea meli kubwa na kupunguza 

msongamano wa mizigo katika bandari ya Dar es salaam 

sawa na lengo la kuiwezesha kuwa lango kuu la biashara za 

kikanda na kimataifa na kuanzisha  eneo maalum la viwanda 

(Portside Industrial Zone) na ujenzi wa miundombinu 

wezeshi (barabara,reli, maji, nishati na mawasiliano) na 

utoaji wa huduma. Katika mwaka 2018/19, mradi unalenga:-  

(a) kupata hati miliki ya eneo;   

(b) kuanza utekelezaji wa mradi;  

(c) ujenzi wa miundombinu wezeshi ya barabara na 

umeme; na 

(d) kuanza ujenzi wa kituo cha teknolojia (Technological 

park). 

 

(ii) Kituo cha Viwanda cha Kurasini (Industrial Park) 

Lengo la Mradi  ni kuimarisha ushirikiano wa kibiashara kati 

ya Tanzania na Mataifa mengine  kupitia uwekezaji katika 

miundombinu ya biashara na ujenzi wa viwanda. Awamu ya 

kwanza ya mradi huu itahusisha ujenzi wa kituo cha 

biashara cha kisasa kwa bidhaa zinazotoka nje ya nchi na 

awamu ya pili itahusisha ujenzi wa viwanda vya kuongeza 

thamani kwa kutumia malighafi zinazopatikana hapa nchini. 

Mradi huu utatekelezwa katika kata za Kurasini Shimo la 

Udongo, Mivinjeni na Kiungani kwenye eneo la ekari 63.  

Katika mwaka 2018/19, mradi unalenga:  

(a) kukamilisha ulipaji wa fidia kwa wananchi watatu 

ambao mali zao hazikuthaminiwa awali; na 

(b) kuanza ujenzi na uendelezaji wa  mradi kwa mfumo wa 

ubia (joint venture). 
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(iii) Maeneo Maalum ya Uwekezaji ya Kigoma 

Lengo kuu la mradi ni kuwa na eneo maalum la uwekezaji 

Kigoma lenye bandari huru, mitaa ya viwanda, kongane za 

utalii na kituo cha biashara na huduma kuiwezesha 

Tanzania kutumia kwa ufanisi fursa yake ya kijiografia  

kuhudumia nchi  za Kongo, Burundi, Rwanda na Zambia. 

Katika mwaka 2018/19, mradi unalenga:- 

(a) kukamilisha ulipaji wa fidia;  

(b) kupata hatimiliki ya eneo; na 

(c) kuanza ujenzi wa miundombinu wezeshi. 

 

(iv) Eneo Maalum la Uwekezaji la Mtwara 

Eneo hili la uwekezaji lina jumla ya hekta 110 ambazo 

zimetengwa maalum kwa lengo la kujenga bandari huru 

ambayo itahudumia kampuni zinazoendelea na utafiti wa 

mafuta na gesi na ujenzi wa viwanda vinavyotumia bidhaa 

ya gesi asilia (petrochemical industries). Katika mwaka 

2018/19, mradi unalenga: 

(a) kufanya upembuzi yakinifu na kuandaa master plan na 

3D model kwa ajili ya bandari huru na petrochemical;  

(b) ujenzi wa miundombinu wezeshi; na 

(c) kutangaza eneo la bandari kwa wawekezaji na wabia 

wa maendeleo na kusimika mitambo. 

 

(v) Eneo maalum la Uwekezaji Ruvuma 

Eneo maalum la uwekezaji Ruvuma lina jumla ya hekta 

2,033 kwa ajili ya ujenzi wa viwanda vikubwa (heavy 

industries) vitakavyotumia malighafi za gesi na chuma, 

viwanda vya kuongeza thamani mazao ya kilimo hususan 

korosho na viwanda vya vito. Katika mwaka 2018/19, mradi 

unalenga:  

(a) kukamilisha ulipaji wa fidia;  

(b) kupata hatimiliki ya eneo; 

(c) kufanya upembuzi yakinifu; 

(d) kuandaa mpango kabambe; na 

(e) kufanya tahmini ya athari za kimazingira.  
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4.5.9 Kusomesha kwa wingi wataalam kwenye fani na ujuzi adimu. 

Ujenzi wa uchumi wa viwanda utaongeza mahitaji mapya ya watu 

wenye fani na ujuzi adimu na bobezi kuendana na mahitaji ya 

viwanda husika, hususan, vya mafuta, gesi asilia, uhandisi, 

urubani, udaktari bingwa, na ufundi. Kwa mwaka 2018 malengo ni 

kama ifuatavyo:-  

 

(a) Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 

Lengo la mradi ni kuhakikisha uzalishaji wa wataalam wa 

fani za afya na kufikia udahili wa madaktari wanafunzi 5,000. 

Katika mwaka 2018/19, mradi unalenga kuongeza rasilimali 

watu wenye ujuzi wakiwemo madaktari bingwa na wataalam 

wengine wa afya, ujenzi wa miundombinu ya majengo ya 

utawala, kumbi za mihadhara na semina, maabara, 

maktaba, na hosteli za wanafunzi. 

 

(b) Hospitali ya Rufaa ya Benjamin Mkapa – Dodoma 

Mradi unalenga kuongeza udahili wa wanafunzi kwenye fani 

za afya katika Kitivo cha Afya. Katika mwaka 2018/19, 

shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na ujenzi wa kumbi za 

mihadhara na semina zenye uwezo wa kutumiwa na 

wanafunzi 400; ujenzi wa maktaba (medical library) yenye 

uwezo wa kuhudumia hadi wanafunzi 3,000; ujenzi wa 

hosteli na Cafeteria, na kusimika miundombinu ya umeme 

na maji.  

 

(c) Kugharamia mafunzo katika fani adimu na maalum 

Shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja kugharamia mafunzo 

ndani na nje ya nchi katika sekta za mafuta na gesi asilia, 

TEHAMA, usafirishaji (urubani), uchimbaji wa madini, kilimo 

cha biashara, uhandisi, usimamizi wa fedha, udaktari na 

masuala ya sheria. 

 

(d) Utafiti na Maendeleo (Research and Development)  

(i) kuhakikisha fedha za kutosha zinatengwa kwa ajili ya 

kufanya tafiti mbalimbali katika maeneo ya kipaumbele 

na mafunzo kwa watafiti; na 
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(ii) Kuimarisha Taasisi za Tafiti za Viwanda na uanzishaji 

wa maabara za kupima ubora. 

 

(e) Vyuo vya mafunzo: Kuimarisha vyuo vya mafunzo kama 

vile Mamlaka ya Mafunzo na Ufundi stadi (VETA), Chuo cha 

Bahari (DMI), Chuo cha Teknolojia Dar es salaam (DIT) na 

Chuo cha Madini (MRI). 

 

(f) Uimarishaji wa Miundombinu ya Vyuo vya Elimu ya 

Ufundi:  

(i) Kuimarisha vyuo vya elimu ya kati (VETA) ili kuongeza 

upatikanaji wa fursa na usawa katika elimu na mafunzo 

ya ufundi stadi nchini;  

(ii) kuinua ubora wa mafunzo ya ufundi stadi nchini; na  

(iii) kuinua ugharamiaji wa mafunzo ya ufundi stadi, 

shughuli za uzalishaji kipato na huduma kwa umma 

ikiwemo VET fund. 

 

4.5.10 Bomba la mafuta Hoima (Uganda) – Chongolieni -Tanga 

(Tanzania): 

Lengo la mradi ni kujenga bomba la mafuta kutoka Hoima 

(Uganda) mpaka Tanga (Tanzania). Malengo mahususi ni: 

kuhakikisha matakwa ya kimkataba yanatekelezwa; kukamilisha 

kazi za maandalizi ya ujenzi wa mradi; kuanza ujenzi wa bomba, 

kuimarisha uwezo wa wawekezaji wa ndani  ili waweze kushiriki 

katika mradi huo; na kuwezesha mradi wa bomba na 

miundombinu mingine inayohusiana na mradi huo kujengwa. 

Katika mwaka 2018/19, mradi unalenga:  

(a) Kujenga marine export terminal katika bandari ya Tanga;  

(b) Kuimarisha ujuzi wa wataalam wa ndani kwa kuwapeleka 

katika taasisi za mafunzo; na  

(c) Ujenzi wa barabara ya lami kutoka Handeni hadi Singida 

(km 434.33). 

 

Kwa ukubwa na umuhimu wa miradi, pana haja ya msingi ya 

kuangalia namna ya kugharamia miradi hii kwa uhakika. 
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4.6 Maeneo Mengine ya Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa 

Uchumi wa Viwanda 

4.6.1 Viwanda 

(a) Kupanua na Kuimarisha Shughuli za Shirika la Viwanda 

Vidogo – SIDO: Mapendekezo yamelenga kuifanya SIDO 

kuwa ndiyo chombo muhimu katika kuleta mageuzi ya 

viwanda nchini;  

(b) kuendelea kujenga viwanda vinavyotumia malighafi kutoka 

nchini ikiwemo kilimo, madini na gesi asilia;  

(c) kuendeleza viwanda vitakavyozalisha bidhaa mbadala  wa 

zile zinazoagizwa kutoka nje ya nchi;  

(d) viwanda vitakavyotoa ajira kubwa kwa makundi yote ya 

jamii;   

(e) kuhakikisha upatikanaji wa mitaji ya kuendeleza viwanda 

kupitia Benki ya Rasilimali  na Benki ya Maendeleo Kilimo na 

mifuko ya wajasiriamali wadogo; 

(f) Kuanzisha na kuendeleza maeneo ya viwanda (Industrial 

parks) na maeneo ya Teknolojia (Technological Parks); 

(g) Kuimarisha uanzishwaji na uendelezaji wa kongane  za 

viwanda vinavyotumia malighafi za mazao ya kilimo na 

shughuli nyingine za kiuchumi; na 

(h) Kuimarisha na kuzitumia taasisi za umma katika kuleta 

mageuzi ya viwanda nchini. Taasisi hizo ni pamoja na: NDC, 

STAMICO, TPDC, TIRDO, CARMATEC, TEMDO, 

COSTECH, na Nyumbu na Mzinga. 

 

4.6.2 Kilimo 

4.6.2.1 Kilimo cha Mazao 

Kwa mwaka 2018/19 Mpango wa maendeleo utajielekeza kwenye 

kilimo kitakacho hakikisha usalama wa chakula ili kukabiliana na 

tatizo la njaa  na upatikanaji wa malighafi kwa ajili ya viwanda. 

Katika mwaka 2018/19 maeneo yatakayopewa kipaumbele ni 

pamoja na: 

(a) Kilimo cha mpunga; mahindi; miwa; pamba na mbegu za 

mafuta (alizeti, ufuta na karanga) 

(b) Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji  

(c) Ujenzi na ukarabati wa maghala, masoko na miundombinu 

ya kuhifadhi mazao ya kilimo; 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19  

 

 

Tume ya Mipango, Wizara ya Fedha na Mipango 49 
 

(d) Upatikanaji wa mashamba makubwa ya uwekezaji; 

(e) Kuunganisha mashamba ya kibiashara na wazalishaji 

wadogo ili kuongeza tija; 

(f) Kuweka mfumo endelevu wa upatikanaji wa mbegu na 

pembejeo nchini; 

(g) Kuimarisha na kusimamia maendeleo ya ushirika; 

(h) Kuongeza matumizi ya teknolojia bora katika uzalishaji wa 

mazao ili kuongeza uzalishaji na tija; na 

(i) Kuimarisha huduma za upimaji wa matabaka na ubora wa 

ardhi kuendana na mahitaji  ya mazao ya kilimo kimaeneo. 

 

4.6.2.2 Mifugo 

(a) Kuimarisha vituo vya uhamilishaji kitaifa na kikanda; 

(b) Kuimarisha huduma za ugani na mafunzo ya uzalishaji bora 

wa mifugo ili kupata bidhaa za mifugo zenye ubora (ngozi na 

nyama); 

(c) Uboreshaji wa masoko, miundombinu ya uzalishaji mifugo 

na kungeza thamani bidhaa za mifugo; 

(d) Kuimarisha sekta ya nyama na ufugaji wa ng’ombe wa 

maziwa; 

(e) Kuimarisha usimamizi wa ardhi kwa kutenga maeneo ya 

malisho;  

(f) Kuimarisha tiba na udhibiti wa magonjwa ya mifugo; 

(g) Kuimarisha upatikanaji wa malisho ya mifugo. 

 

4.6.2.3 Uvuvi 

(a) Kusimamia na kuhamasisha uwekezaji katika uvuvi wa 

bahari kuu na viwanda vya kuchakata  mazo ya uvuvi;  

(b) Kuimarisha shughuli za utafiti, huduma za ugani na mafunzo 

ya uvuvi;  

(c) Kuhamasisha ufugaji wa samaki; na 

(d) Kuimarisha, kusimamia na kuendeleza rasilimali za uvuvi 

pamoja na kutunza mazingira. 

 

4.6.3 Wanyamapori 

(a) Kuimarisha mamlaka ya usimamizi wa wanyamapori; 

(b) Kutokomeza uwindaji haramu wa wanyamapori na 

kuendeleza hifadhi; 
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(c) Kuboresha miundombinu kwenye hifadhi za wanyama; na 

(d) Kuendelea kusuluhisha migogoro kati ya wananchi na 

wamiliki wa hifadhi. 

 

4.6.4 Misitu 

(a) Kuimarisha taasisi zinazohusika na usimamizi na 

uendelezaji wa misitu; na 

(b) Usimamizi wa ardhi oevu na bioanuai. 

 

4.6.5 Madini 

(a) Kuimarisha mifumo ya kisera na kisheria ili kuhakikisha 

ununuzi wa Tanzanite na madini mengine unafanyika hapa 

hapa nchini; 

(b) Kuweka miundombinu itakayohakikisha shughuli za 

uongezaji thamani madini nchini ili kuongeza mapato na 

ajira;  

(c) Kuimarisha mfumo wa kukagua shughuli za migodi ili 

kuwepo na usimamizi endelevu wa rasilimali za madini;  

(d) Kuimarisha mfumo wa ukaguzi na uthamini ili kuongeza 

ufanisi katika shughuli za ukaguzi na kusimamia uzalishaji 

na biashara ya madini nchini;  

(e) Kuimarisha Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) ili liweze 

kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za utafutaji, uchimbaji na 

utoaji huduma katika sekta ya madini; na 

(f) Kuweka mazingira wezeshi ya kusaidia shughuli za 

wachimbaji wadogo nchini. 

 

4.6.6 Utalii, Biashara na Masoko 

(a) Ujenzi, ukarabati na kutangaza maeneo ya vivutio vya utalii 

nchini, hususan ukanda wa kusini. 

(b) Kuongeza wigo wa utalii kwa kuboresha na kutangaza 

vivutio kama Malikale, Historia, na utalii wa kiutamaduni; 

(c) Kuongeza ujuzi katika taaluma ya utunzaji wa vivutio vya 

utalii, kuhifadhi na kukuza utamaduni; 

(d) Kukuza na kuendeleza bidhaa za kitalii;  

(e) Kuimarisha mifumo ya ukusanyaji wa mapato yatokanayo na 

utalii. 
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(f) Kuendelea kuboresha mazingira ili kuiwezesha Tanzania 

kunufaika na fursa za kibiashara zilizopo kwenye masoko ya 

kimataifa; 

(g) Kuboresha mifumo ya mitandao; 

(h) Kutangaza bidhaa za Tanzania kupitia makongamano 

mbalimbali; 

(i) Kuboresha mazingira yakufanyia biashara kwa kupitia na 

kupunguza vikwazo visivyo vya kikodi; 

(j) Ujenzi na ukarabati wa masoko ya mipakani; 

(k) Kuendelea kuboresha masoko kwa bidhaa za Tanzania; na 

(l) Kuwawezesha wajasiriamali wa Tanzania kutangaza bidhaa 

za ndani. 

 

4.7 Kufungamanisha Uchumi na Maendeleo ya Watu 

Eneo hili linalenga kuweka mazingira mazuri ya ustawi kwa 

watanzania hasa wa vijijini kuwa na afya bora, elimu na ujuzi, 

ustawi wa jamii na kuondoa umasikini. Mapendekezo ya 

vipaumbele katika eneo hili ni:  

 

4.7.1 Elimu na Ujuzi 

(i) Elimu ya awali, Msingi na Sekondari 

(a) Kuimarisha mazingira ya utoaji wa elimu katika ngazi 

zote, 

(b) Kuimarisha utoaji wa elimu maalum, 

(c) Kuboresha mazingira ya wathibiti ubora wa shule; 

(d) Kuhamasisha uchangiaji wa elimu, sayansi teknolojia 

na ubunifu katika ngazi zote; 

(e) Kuhakikisha usawa katika usambazaji wa walimu katika 

ngazi ya wilaya; 

(f) Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa bora vya utafiti; 

(g) Kuendelea kutekeleza Mpango Kambambe wa 

Elimumsingi bila malipo; 

(h) Kuimarisha na kuongeza ufaulu katika masomo ya 

hesabu, sayansi na kiingereza katika ngazi zote za 

elimu; 

(i) Kuhakikisha uwiano wa matokeo ya elimu na mahitaji 

halisi ya soko la ajira; na 

(j) Kuimarisha mafunzo elimu ya ualimu. 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19  

 

 

Tume ya Mipango, Wizara ya Fedha na Mipango 52 
 

(ii) Vyuo vya Ufundi na Teknolojia 

(a) Kukarabati na upanuzi wa miundombinu ya 

kufundisha na kujifunzia (madarasa, maabara, 

maktaba, hosteli); 

(b) Kuongeza upatikanaji wa vitabu na vifaa vya 

kufundishia na kujifunzia; na 

(c) Kujenga vyuo vya ufundi stadi kwa mikoa isiyokuwa 

navyo. 

 

(iii) Elimu ya Juu 

(a) Kuongeza upatikanaji wa mikopo kwa wanafunzi 

wenye sifa; 

(b) Kukarabati na kuongeza miundombinu ya kufundisha 

na kujifunzia; 

(c) Kuongeza upatikanaji wa vitabu na vifaa vya 

kufundishia na kujifunzia; 

(d) Kuimarisha miundombinu ya TEHAMA; na 

(e) Kuimarisha utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu. 

 

4.7.2 Afya na Ustawi wa Jamii 

 

4.7.2.1 Afya 

(a) Kuboresha huduma na miundombinu ya hospitali za rufaa, 

mikoa na wilaya na vituo vya afya; 

(b) Kuongeza huduma, ukarabati na ujenzi wa zahanati; 

(c) Kuboresha upatikanaji wa dawa,  vifaa  tiba  na  

vitendanishi; 

(d) Kuimarisha upatikanaji wa chanjo;  

(e) Kuboresha upatikanaji wa huduma ya damu salama; 

(f) Kuboresha upatikanaji wa huduma za afya za kibingwa nchi; 

na 

(f) Kuimarisha huduma za upatikanaji wa chakula na lishe.  

 

4.7.2.2 Ustawi wa Jamii 

(a) Kuimarisha taasisi za maendeleo ya jamii (CDTIs) na  

kuandaa watalaam wa Maendeleo ya Jamii na Ustawi wa 

Jamii; 

(b) Uwezeshaji wa wanawake na jamii kiuchumi; 
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(c) Kulinda haki na kuchochea maendeleo ya wanawake na 

watoto; 

(d) Kuboresha kinga ya jamii kwa makundi yaliyo katika 

mazingira hatarishi (wazee na watoto); na  

(e) Kuimarisha ushiriki wa mashirika yasiyo ya kiserikali kwa 

maendeleo ya jamii na Taifa. 

 

4.7.3 Maji, Usafi wa Mazingira na Tabia Nchi 

(a) Kuendeleza na kusimamia rasilimali za maji nchini; 

(i) Ujenzi wa Mabwawa ya kimkakati kama vile bwawa la 

Kidunda na mabwawa ya kati; na 

(ii) Kuimarisha usimamizi na uhifadhi wa mazingira na 

vyanzo vya maji nchini. 

(b) Kudhibiti ubora wa maji kupitia ukarabati na ujenzi wa 

maabara za maji nchini; 

(c) Kuendelea kuimarisha upatikanaji wa huduma za maji safi 

na salama vijijini na mijini; 

(d) Kuimarisha uwezo wa kitaasisi na sekta za maji nchini; 

(e) Ujenzi wa miundombinu (mabwawa) ya kuvunia maji ya 

mvua kwa ajili ya kuimarisha kilimo cha umwagiliaji pamoja 

na matumizi mengine; 

(f) Kuimarisha utekelezaji wa miradi mikubwa ya maji Kitaifa; 

(g) Kuimarisha taasisi zinazohusika na usimamizi wa mazingira 

na mabadiliko ya tabia ya nchi; na 

(h) Kuimarisha mifumo ya uchunguzi wa mabadiliko ya 

tabianchi. 

 

4.7.4 Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

Mkazo utawekwa katika kuendeleza na kuanzisha viwanda 

vitakavyotoa ajira kwa wingi katika maeneo ya pamba hadi nguo, 

ngozi na bidhaa za ngozi, na kuongeza thamani ya mazao. Ili 

kuhakikisha makundi haya yanapata ajira katika maeneo hayo, 

Mpango utazingatia mambo yafuatayo:- 

(a) Kuimarisha upatikanaji wa mitaji ili kujiajiri kwa kuimarisha 

mfuko wa maendeleo ya vijana; 

(b) Kukuza ujuzi na stadi za kazi katika viwanda, kilimo, 

biashara, utalii, usafirishaji, TEHAMA na madini; na 
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(c) Kutambua ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi wa 

mafunzo. 

 

4.7.5 Habari, Utamaduni, Sanaa, Ustaarabu na Burudani, na 

Michezo 

(a) Ujenzi wa miundombinu ya michezo; 

(b) Upanuzi na kuboresha usikivu wa vyombo vya habari vya 

Serikali mijini na vijijini; 

(c) Kuweka mazingira ya kuvutia uwekezaji wa vyombo vya 

habari; 

(d) Kuhifadhi kumbukumbu za urithi wa ukombozi wa bara la 

Afrika; na 

(e) Kuweka mazingira ya kuvutia uwekezaji katika tasnia ya 

sanaa na ubunifu. 

 

4.8 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na Uwekezaji 

Mapendekezo yanalenga kuendeleza ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu iliyoanza na inayoendelea kutekelezwa katika 

mwaka 2017/18.  Vilevile kipaumbele kitawekwa  katika utekelezaji 

wa miradi mipya ya Kitaifa ambayo utekelezaji wake ni wa muda 

mrefu na hivyo maandalizi yake yanatakiwa kuanza sasa. 

Mapendekezo pia yanalenga kuimarisha mazingira ya biashara na 

masoko. Maeneo ya Kipaumbele yatakuwa ni: 

 

4.8.1 Miundombinu 

(a)  Nishati 

(i) Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya uzalishaji 

umeme kutoka vyanzo mbalimbali hususan vyanzo 

vya maji; 

(ii) Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya usafirishaji 

umeme; 

(iii) Kuendelea na usambazaji umeme mijini na vijijini;  

(iv) Kuendeleza miundombinu ya usambazaji wa gesi 

asilia; na 

(v) Kuimarisha shughuli za tafiti katika sekta ya mafuta na 

gesi asilia. 
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(b) Reli 

(i) Ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya reli; na 

(ii) Ujenzi wa reli za treni za abiria Dar es salaam na 

Dodoma. 

 

(c) Barabara  

(i) Ukarabati na ujenzi wa barabara zinazounganisha 

Tanzania na nchi jirani; 

(ii) Ukarabati na ujenzi wa barabara kuu na za mikoa kwa 

kiwango cha lami; 

(iii) Ujenzi na ukarabati wa barabara zenye kufungua 

fursa za kiuchumi; 

(iv) Kuendelea na ujenzi wa barabara za kupunguza 

msongamano katika jiji la Dar es salaam; 

(v) Kuendelea na ujenzi wa barabara za juu (Flyovers) 

katika jiji la Dar es salaam; na 

(vi) Kuimarisha mtandao wa barabara za vijijini na mijini. 

 

(d) Madaraja 

Ujenzi na ukarabati wa madaraja makubwa. 

 

(e) Bandari 

(i) Ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya bandari 

ikiwemo bandari za Kibirizi, Kigoma na Mwanza; 

(ii) Ununuzi wa vifaa vya kuhudumia shehena katika 

bandari na maziwa makuu; na  

(iii) Ujenzi wa bandari kavu. 

 

(f) Usafiri wa Majini 

Meli 

(i) Kuendelea na ujenzi wa meli za abiria na mizigo 

katika maziwa makuu; na 

(ii) Kukamilisha ukarabati wa meli zilizosimama na 

zinazoendelea kutoa huduma katika maziwa makuu. 

 

Vivuko 

(i) Ununuzi wa vivuko vipya; na 

(ii) Ukarabati wa vivuko vilivyopo katika bahari na 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19  

 

 

Tume ya Mipango, Wizara ya Fedha na Mipango 56 
 

maziwa. 

 

(g) Usafiri wa anga 

(i) Kuimarisha miundombinu ya usafiri wa anga ili 

kuongeza ufanisi wa viwanja vya ndege. 

 

(h) Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(i) Kuimarisha mifumo ya matumizi ya TEHAMA 

Serikalini; 

(ii) Kuendelea na ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa 

Mawasiliano; 

(iii) Kuanzisha vituo vya kutengeneza vifaa vya TEHAMA 

na programu zake; 

(iv) Kuendeleza miundombinu na rasilimali watu ili 

kuharakisha maendeleo ya Sayansi, Teknolojia na 

Uvumbuzi; na 

(v) Kuendelea na utekelezaji wa Anuwani za Makazi na 

Postikodi. 

 

4.8.2 Ardhi na Maeneo ya Uwekezaji na Biashara 

(a) Kupanga, kupima na kumilikisha ardhi mijini na vijijini, kwa 

matumizi ya makazi na uwekezaji na uboreshaji wa 

miundombinu; 

(b) Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa; 

(c) Kuandaa mipango ya matumizi endelevu ya ardhi; 

(d) Kuimarisha mfumo jumuishi wa usimamizi wa utoaji wa 

taarifa za ardhi; 

(e) Upimaji wa Vijiji na mpango wa matumizi bora ya ardhi; 

(f) Kupima na kutoa hati miliki kwa maeneo ya taasisi na 

nyumba za viongozi;  

(g) Kukamilisha uandaaji wa Mipango Kabambe kwa Miji Mikuu 

yote ya mikoa; na 

(h) Kuimarisha mifumo ya ukusanyaji wa mapato yatokanayo na 

ardhi. 

 

4.8.3 Huduma za Fedha 

(a) Kuimarisha mitaji na huduma zinazotolewa na benki za 

maendeleo za ndani ikiwemo Benki ya Rasilimali, Benki ya 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19  

 

 

Tume ya Mipango, Wizara ya Fedha na Mipango 57 
 

Kilimo na Benki ya Wanawake; 

(b) Kuboresha mazingira ya kutolea huduma pamoja na 

kuongeza matawi na vituo vya kutolea huduma ili kuwafikia 

wananchi wengi; na 

(c) Kuendelea kutoa mikopo ya muda wa kati na muda mrefu. 

 

4.8.4 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

(a) kuboresha huduma kwa kujenga na kukarabati majengo ya 

balozi za Tanzania nje ya nchi; na 

(b) kuboresha utoaji wa huduma mipakani kwa kuendelea na 

ujenzi na ukarabati wa vituo vya mipakani. 

 

4.9 Usimamizi wa Utekelezaji wa Mpango 

Mapendekezo ya Mpango yanalenga kuimarisha utekelezaji wa 

Mpango na miradi ya maendeleo. Miongoni mwa masuala 

yanayopewa msukumo ni pamoja na upatikanaji wa mikopo ya 

muda mrefu na kwa riba nafuu, kuimarisha ukusanyaji wa mapato 

na usimamizi wa matumizi yake na kuinua utendaji na uwajibikaji 

Serikalini. Maeneo mengine ni yale ya kujenga mazingira wezeshi 

hususani, kulinda umoja wa kitaifa, ushiriki wa wananchi katika 

shughuli za maendeleo, ulinzi wa rasilimali za taifa, na usalama na 

utii wa sheria pasipo shuruti. Maeneo ya kipaumbele yatajumuisha: 

 

4.9.1 Utawala Bora na Huduma Bora kwa Wananchi 

(a) Kuharakisha azma ya kuhamishia shughuli za Serikali Kuu 

kwenda Dodoma; 

(b) Kuimarisha utekelezaji wa miradi inayotekelezwa chini ya 

mifuko ya Bunge na Mahakama; 

(c) Kuimarisha utambuzi, usajili wa watu pamoja na uzalishaji 

wa vitambulisho vya Taifa kwa wananchi (raia), wageni 

wakazi pamoja na wakimbizi waishio nchini kihalali; 

(d) Kuimarisha mifumo na taasisi za udhibiti na ulinzi wa 

rasilimali za Taifa ikiwemo kutumia vyombo vya ulinzi; 

(e) Kuimarisha mifumo na taasisi za ukusanyaji wa mapato ili 

kudhibiti na kuongeza mapato ya kodi na siyo ya kodi; 

(f) Sensa ya Watu na Makazi itakayofanyika mwaka 2022; 

(g) Uchaguzi Mkuu mwaka 2020 na uchaguzi wa Serikali za 

Mitaa mwaka 2019; 
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(h) Kuimarisha miradi inayotekelezwa chini ya Mfuko wa 

Mahakama; 

(i) Kuendeleza Programu ya  maboresho ya Mahakama kwa 

kuanzisha mifumo ya kisasa ya usimamizi wa mashauri, na 

kuwajengea uwezo watumishi; 

(j) Kuanzisha program ya kuendesha mashauri kwa kutumia 

magari maalum (mobile court); na 

(k) Kuimarisha mfumo wa njia mbadala za utatuzi wa migogoro 

(Altenative Dispute Resolution) na kuharakisha utoaji wa 

maamuzi. 

 

4.9.2 Utoaji Haki na Huduma za Kisheria 

(a) Ujenzi wa miundombinu ikiwemo TEHAMA na kuongeza 

vitendea kazi katika usimamizi wa sheria; 

(b) Kuimarisha mfumo wa sheria na kujenga uwezo katika 

maeneo maalum ya urekebu wa sheria, uendeshaji wa 

mashauri na usimamizi wa sheria; 

(c) Kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa utekelezaji wa sheria; 

(d) Kuimarisha misingi ya haki za binadamu na utawala wa 

sheria; 

(e) Kutekeleza mpango wa kutenganisha shughuli za mashtaka 

na upelelezi katika ngazi za mikoa na wilaya; na  

(f) Kuimarisha mifumo ya udhibiti na kuunda timu za 

majadiliano kwenye Serikali kwa kupitia mafunzo ya ndani 

na nje ya nchi kuhusu masuala ya kisheria. Mfano,usimamizi 

wa mashauri ya usuluhishi wa ndani na nje ya nchi. 

 

4.10 Ushiriki wa Sekta binafsi, Mashirika na Taasisi za Umma 

katika Mpango 

 

4.10.1 Sekta Binafsi 

Sekta binafsi itakuwa mtekelezaji mkuu wa Mpango huu. Serikali 

na Taasisi zake zitakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa sekta 

binafsi inachangia kikamilifu katika utekelezaji wa Mpango. Katika 

mwaka 2018/19, Serikali itaendelea kuhamasisha Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii na mashirika ya umma kuwekeza katika maeneo 

ya kipaumbele ambayo yameainishwa katika Mpango, hususan 

katika:- 
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(a) Ujenzi wa viwanda kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 

ndani na nje ya Serikali, hususan katika maeneo ya 

kimkakati ya pamba hadi nguo; ngozi na bidhaa za ngozi; na 

madawa;    

(b) Uwekezaji wa miradi mikubwa wezeshi ikiwemo ya 

miundombinu ya bandari, barabara, mawasiliano, reli na 

ujenzi wa viwanja vya ndege, nishati na uendelezaji miji; na 

(c) Maeneo mengine ya kimkakati ikiwemo viwanda vya chuma, 

madini na makaa ya mawe. 

 

4.10.2 Uwekezaji wa Sekta binafsi 

Sekta binafsi inakusudia kuwekeza katika maeneo ya kipaumbele 

yaliyoainishwa na Serikali kupitia Mpango wa Pili wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21 hususan maeneo 

yafuatayo:-Viwanda vya nguo, madawa, bidhaa za ngozi, usindikaji 

wa vyakula, mafuta, ujenzi wa miundombinu mbalimbali, huduma 

za jamii, huduma za fedha, huduma za utalii; na kuanzisha na 

kuendeleza maeneo ya viwanda (Industrial parks) na maeneo ya 

Teknolojia (Technological Parks). 

 

4.10.3 Mchango wa Serikali katika kuimarisha Ushiriki wa Sekta 

binafsi 

Kwa lengo la kuiwezesha sekta binafsi, katika mwaka 2018/19 

mikakati mbalimbali itatumika, ikiwa ni pamoja na:- 

(a) kuimarisha mikakati ya kuvutia uwekezaji na vivutio vya 

kipekee kuwezesha sekta binafsi kuwekeza katika maeneo 

ya kipaumbele, hususan viwanda;  

(b) kuboresha zaidi mfumo rekebu wa meza ya majadiliano kati 

ya Serikali, sekta binafsi na wawekezaji (investors round-

table) kwa nia ya kubaini kwa haraka matakwa ya 

wawekezaji, vikwazo vya uendeshaji vilivyopo kuwezesha 

sekta binafsi kuwekeza katika maeneo ya kipaumbele ya 

Mpango;  

(c) kuendeleza maboresho ya kimifumo na kitaasisi kwa lengo 

la kuboresha huduma na mwitiko wa sekta ya umma katika 

kutolea ufumbuzi mahitaji ya sekta binafsi;  

(d) Kuwezesha upatikanaji wa ardhi yenye hatimiliki kwa 

wawekezaji; na 
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(e) Kuhusisha Sekta binafsi katika kutekeleza miradi ya sekta 

maji  kwa mfumo wa ubia kati ya Serikali na sekta binafsi 

(PPP). 

 

4.10.4 Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Tanzania haijafanikiwa inavyostahili katika matumizi ya mfumo wa 

ubia kati ya sekta za Umma na Binafsi. Pamoja na mapitio ya 

sheria ya PPP yanayokusudiwa kufanyika, pana haja ya kuongeza 

msukumo wa matumizi wa mfumo huu katika utekelezaji wa miradi. 

Mpango huu umebainisha miradi mikubwa ya maendeleo 

inayotarajiwa kutekelezwa kwa njia ya ubia kati ya Sekta ya Umma 

na Binafsi. Miongoni mwa miradi hiyo ni pamoja na mradi wa 

mabasi yaendayo haraka Dar es Salaam; kiwanda cha kuzalisha 

madawa muhimu na vifaa tiba; na mradi wa Dar es Salaam – 

Chalinze Toll Road. Msukumo utawekwa kuongeza idadi ya miradi 

itakayotekelezwa kwa mfumo wa PPP. 
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SURA YATANO 

 

UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2018/19 

 

5.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea Mapendekezo ya ugharamiaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19 kwa kuzingatia vyanzo 

vilivyoainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano (2016/17 – 2020/21). Mpango huo utagharamiwa kwa 

pamoja kati ya Serikali, Sekta binafsi na washirika wa Maendeleo.   

 

5.2 Gharama za Mpango wa Maendeleo wa Taifa, 2018/19 

Katika Mwaka 2018/19, Serikali itatenga Shilingi bilioni 12,248.3, 

sawa na asilimia 37.7 ya bajeti yote kwa ajili ya miradi ya 

maendeleo, ambapo kiasi cha Shilingi bilioni 9,536.2 sawa na 

asilimia 76.6 ni fedha za ndani. Kiasi hiki hata hivyo hakihusishi 

uwekezaji wa moja kwa moja wa sekta binafsi na ya ubia kati sekta 

ya umma na binafsi. 

 

Ili kufanikisha lengo hilo, Serikali itaweka mkazo katika maeneo 

mahsusi yafuatayo: Matumizi ya EFD; Kujengea  uwezo TRA kwa 

kuiwezesha kuwa na maabara (full testing lab) kwa mafuta na 

bidhaa zingine; Kujengea uwezo Wizara ya Fedha na Mipango 

kuandaa sera madhubuti za mapato; Kuimarisha makusanyo ya 

kodi na yasiyo ya kodi katika sekta ya madini; na Kuimarisha 

ukusanyaji wa kodi ya majengo. 

  

5.3 Vyanzo vya Mapato kwa mwaka 2018/19 

Serikali itaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali wa 

Maendeleo, ili kuhakikisha rasilimali fedha zinapatikana kutekeleza 

Mpango kutoka katika vyanzo vifuatavyo:- 

(a) Vyanzo vya Mapato ya Ndani; 

(b) Vyanzo vya Mapato ya Nje; 

(c) Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi; 

(d) Uwekezaji wa Mashirika ya Umma; na 

(e) Ugharamiaji kupitia taasisi za fedha za ndani. 
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SURA YA SITA 

 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA 

 

6.1 Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Ufuatiliaji, tathmini na utoaji za taarifa wa Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa wa Mwaka 2018/19 utazingatia Mfumo wa Ufuatiliaji na 

Tathmini kama ulivyofafanuliwa kwenye Mpango wa Pili wa 

Maendeleo. Mfumo huu unasisitiza mgawanyo bayana wa 

majukumu ya ufuatiliaji, uratibu, tathmini na utoaji wa taarifa za 

utekelezaji kwa wakati pamoja na upatikanaji wa taarifa za uhakika 

zitakazotumika kupima mafanikio kwa kutumia viashiria vya 

kitakwimu na visivyo vya kitakwimu. Mfumo huu unasisitiza 

kujengwa kwa uwezo wa uchambuzi ili kutoa taarifa mpya 

zitakazowasaidia wafanya maamuzi na pia taarifa kwa umma 

kuhusu mafanikio  na upungufu ili kuhamasisha jamii kujituma zaidi 

katika kufikia malengo ya Mpango. 

 

Pamoja na malengo na shabaha za uchumi jumla na ya kisekta, 

mfumo unaweka vigezo na hatua bayana za utekelezaji. 

Maandalizi ya miradi na hatua za utekelezaji wake kwa mwaka 

zitajadiliwa kwa kina na wadau wote, ikiwa ni pamoja na kufikia 

muafaka wa majukumu ya kila mdau, mpangilio wa muda wa 

utekelezaji, kipaumbele katika mgao wa rasilimali za utekelezaji na 

kuainisha viashiria na shabaha za kupima ufanisi wa utekelezaji.  

Katika kupanga wajibu na majukumu, mfumo unatambua jitihada 

zilizopo za kuimarisha shughuli za ufuatiliaji na tathmini katika 

Wizara na Taasisi za Serikali, ikiwa ni pamoja na kuwemo kwa 

vitengo vya ufuatiliaji na tathmini katika idara za Sera na Mipango.  

 

Wizara na taasisi za umma zinazohusika na utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo iliyobainishwa zitahitajika kufuatilia na kutathmini 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika maeneo yao na 

kuandaa taarifa za utekelezaji za kila robo mwaka na kwa mwaka. 

Taarifa za ufuatiliaji na tathmini za miradi ya maendeleo 

zitawasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango. Wizara ya Fedha na 

Mipango, kwa kushirikiana na Wizara na Taasisi husika, itakuwa 

na jukumu la kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa miradi ya 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19  

 

 

Tume ya Mipango, Wizara ya Fedha na Mipango 63 
 

umma ya kimkakati kitaifa na binafsi kwa lengo la kubaini 

changamoto zinazokabili miradi hiyo na kuzitafutia ufumbuzi. Ofisi 

ya Rais – TAMISEMI itaratibu ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya 

maendeleo itakayotekelezwa katika ngazi za Sekretarieti za Mikoa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Wizara, Idara Zinazojitegemea 

na Wakala wa Serikali, Mamlaka ya Serikali za Mitaa, na taasisi 

nyingine za umma zitahusika katika kuandaa taarifa ya mwaka ya 

utekelezaji wa Mpango, mapitio ya matumizi ya umma  na kisekta 

ili kuchochea mijadala na kutoa taarifa muhimu kwa ajili ya 

maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa mwaka unaofuata.  

 

Sekta binafsi kama watekezaji wakuu wa Mpango, watawajibika 

kutoa taarifa zitakazohitajika katika kufanya mapitio ya kisera na 

kuboresha utekelezaji. Taarifa hizi zitawezesha kuondoa vikwazo 

vya uendelezaji wa biashara na uwekezaji. Wadau hawa 

watahitajika kutoa taarifa za uhakika na sahihi katika maeneo yao 

ya maslahi na kiwango cha uwekezaji watakachowekeza katika 

vipaumbele vya Mpango. Kwa uwekezaji mkubwa, ambao utahitaji 

uwezeshaji wa sekta ya umma, sekta binafsi itawajibika 

kuwasilisha mipango yao ya uwekezaji na kuwezesha Serikali 

kupanga namna ya kusaidia utekelezaji wa miradi hiyo. 

 

6.2 Tathmini ya Utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano, 2016/17 – 2020/21 

 

Katika mwaka 2018/19 itafanyika tathmini ya muda wa kati wa 

utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 

yaani baada ya miaka miwili na nusu ya utekelezaji wa Mpango 

huo. Mapitio haya japo yataratibiwa na Wizara ya Fedha na 

Mipango yatafanywa na wachambuzi huru na yatahusisha upimaji 

wa utekelezaji kwa kulinganisha na malengo ya Mpango kama 

yalivyotarajiwa kufikia wakati huo. Matokeo ya tathmini hiyo 

yatatoa mapendekezo ya mabadiliko yanayohitajika ili kuhakikisha 

malengo ya Mpango yanafikiwa kama yalivyopangwa.  

 

6.3 Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango 

Katika kuhakikisha ufanisi katika ufuatiliaji, tathmini na mrejesho 

katika utekelezaji wa Mpango, kutakuwa na Kamati Maalum 
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itakayosimamia utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo. Kamati hii 

ni ya ushauri ambayo wajumbe wake ni Makatibu Wakuu 

wachache wateule. Kwa maana hiyo kamati itawajibika katika 

Baraza la Makatibu Wakuu (IMTC) katika utendaji wa majukumu 

yake. Kamati itasaidiwa na Wizara ya Fedha na Mipango ambayo 

itakuwa na wajumbe wa sekretarieti. Sekretarieti itakuwa na wajibu 

wa kutoa taarifa ya utekelezaji kila robo ya mwaka wa miradi ya 

maendeleo.  
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SURA YA SABA 

 

VIHATARISHI VYA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA KINGA 

 

7.1 Utangulizi 

Sura hii inabainisha vihatarishi vinavyoweza kujitokeza katika 

kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

2018/19 na hivyo kuathiri utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 

hatimaye Mpango mzima. Aidha, inatoa mapendekezo ya mikakati 

ya kukabiliana na vihatarishi hivyo. 

 

7.2 Vihatarishi 

Uzoefu wa utekelezaji mipango umetufunza kwamba yapo mambo 

kadhaa yanayotokea katika hatua ya utekelezaji na hivyo kuathiri 

ufanisi wa utekelezaji wa malengo. Hivyo, imeonekana dhahiri 

kuwa ipo haja ya kubaini vihatarishi kabla na kufanya uamuzi 

stahiki. Kimsingi, kihatarishi ni jambo au tukio lolote lenye 

uwezekano wa kutokea na likitokea linachangia kupungua ufanisi 

au kutofikiwa kwa malengo. Hivyo, ni vyema kutambua vihatarishi 

ili kubaini tahadhari au kinga zinazofaa kuchukuliwa. Kihatarishi 

kina sura mbili, uwezakano wa kutokea na kiwango cha athari 

ikiwa kitatokea. Hivyo, uamuzi wa kuchukua tahadhari utazingatia 

uzito wa hayo mawili. Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa wa mwaka 2018/19 yanasisitiza kufanyika tathmini ya 

vihatarishi na ubainishaji wa tahadhari stahiki. Kwa ujumla kuna 

aina mbili ya vihatarishi ambavyo ni vya ndani na nje ya nchi. 

 

7.2.1 Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana navyo 

Vihatarishi vya ndani ni vile vinavyoweza kujitokeza ndani ya nchi. 

Vihatarishi hivi na mikakati ya kukabiliana navyo vimebainishwa 

katika Jedwali 7.1. 
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Jedwali 7.1: Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana navyo 

NA VIHATARISHI MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

1.  Upungufu wa rasilimali 

(fedha na watu) 

Kuendelea kubuni vyanzo vipya vya mapato 

kwa ajili ya ugharamiaji wa miradi ya 

maendeleo pamoja na kutoa mafunzo kwa ajili 

ya ujuzi unaohitajika katika maeneo ya 

vipaumbele. 

2.  Umiliki wa ardhi na 

usimamizi wa migogoro 

Kuhakikisha uwepo wa mipango na usimamizi 

wa matumizi bora ya ardhi na mipango miji 

inayoendana na kasi ya ukuaji wa miji na 

shughuli za maendeleo ili kurahisisha utoaji wa 

huduma za kijamii. 

3.  Migongano ya maslahi Kuhakikisha kuwa wadau wote wa utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo wanajikita katika 

kutekeleza ajenda ya kitaifa kwa kuzingatia 

maslahi ya umma. Hii pia itaendana na 

kuimarisha uwezo na ushawishi wa Tume ya 

Mipango. 

4.  Ushiriki mdogo wa sekta 

binafsi 

Kuimarisha na kuendelea na majadiliano ya 

mara kwa mara kati ya Serikali na Sekta 

Binafsi katika kutatua changamoto za 

uwekezaji. Vilevile, Serikali itaendelea kuweka 

mazingira wezeshi ya biashara, hususan katika 

sekta ya fedha ili kuwezesha sekta binafsi 

kukopa zaidi kwa ajili ya uwekezaji. 

5.  Ongezeko la idadi ya watu Kuimarisha upatikanaji wa elimu ya msingi, 

hasa kwa wasichana na upatikanaji wa 

huduma na elimu ya afya ya uzazi wa mpango 

na kuongeza fursa za ajira nchini. Vile vile, 

Serikali itaanzisha kampeni rasmi ya 

kuelimisha jamii juu ya umuhimu kwa familia na 

wazazi kuwa na idadi ya watoto watakaoweza 

kuwahudumia vizuri kimalezi na makuzi.  

6.  Upungufu wa ujuzi kwa ajili 

ya kujenga uchumi wa 

viwanda 

Kuendelea na mikakati ya kuongeza ujuzi kwa 

wataalam katika ngazi zote hususan katika 

sekta ya viwanda kupitia VETA. 

7.  Usalama mtandaoni Kuimarisha mfumo wa matumizi ya mitandao 

kwa kila taasisi kuwa na anuani yake na yenye 

usimamizi madhubuti. Aidha, ipo haja ya 

kuimarisha utambuzi wa uraia na kuwa na 

anuani za makazi. 

8.  Uharibifu wa Mazingira Kuhamasisha matumizi ya teknolojia sahihi 

katika uzalishaji ili kukabiliana na uharibifu wa 

mazingira. Serikali itaendelea kushirikisha 
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NA VIHATARISHI MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

wananchi na wadau katika hatua mbalimbali za 

utekelezaji wa miradi, hususan kuhusu suala la 

utunzaji wa mazingira pamoja na kujenga 

uwezo wa kitaasisi katika kuimarisha mifumo 

itakayosaidia miundombinu kuhimili mabadiliko 

ya tabia nchi. 

 

 

7.2.2 Vihatarishi vya Nje na Mikakati ya Kukabiliana navyo 

Viharatishi vya nje ni vile ambavyo hutokea nje ya mipaka ya nchi au 

uwezo wa mamlaka ya nchi. Vihatarishi hivyo na Mikakati ya 

kukabiliana navyo vimefafanuliwa katika Jedwali 7.2. 

 

Jedwali 7.2: Vihatarishi vya Nje na Mikakati ya Kukabiliana navyo 

NA VIHATARISHI MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

1.  Mtikisiko wa kiuchumi 

kikanda na kimataifa 

Kuendelea na jitihada za kupunguza utegemezi 

kwa kuwianisha mapato na matumizi, 

kuongeza mapato ya ndani na kuharakisha 

urasimishaji wa sekta isiyo rasmi. 

2.  Matukio asilia/mabadiliko ya 

tabia ya nchi kama vile 

matetemeko, mafuriko na 

ukame pamoja na 

mabadiliko ya hali ya hewa. 

Kuimarisha mifumo ya kutambua mapema 

majanga na kuchukua tahadhari pamoja na 

kutekeleza miradi ya kuhimili mabadiliko ya 

tabianchi na uwezo wa kinga. 

3.  Siasa za kimaeneo ikiwemo 

vita na migogoro 

Kujenga uwezo wa majadiliano na ushiriki 

katika kuzuia matukio yatokanayo na siasa 

mbaya pindi yanapotishia kutokea kimataifa na 

kikanda. 

4.  Mabadiliko ya Kiteknolojia Kuhamasisha uwekezaji kutoka nje ili 

kuendana na mabadiliko ya kiteknolojia duniani 

5.  Kubadilika kwa hitajio la 

bidhaa ambazo taasisi 

ililenga kuzalisha 

Kuboresha mazingira ya kuongeza mauzo nje 

ya nchi ili kuongeza upatikanaji wa fedha za 

kigeni, kuainisha aina ya mauzo (bidhaa) na 

masoko, pamoja na kuweka mkakati mahsusi 

wa kulinda fursa ya masoko nje ambapo 

Tanzania ina manufaa zaidi. 

 

 



KIAMBATISHO I: RATIBA YA MAANDALIZI YA MPANGO 2018/19 

 

Shughuli 
2017 2018 

Mhusika 
Jul Aug Sep Oct Nov Dec Jan. Feb. Mar Apr May Jun 

Maandalizi ya Mapendekezo ya 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

wa Mwaka 2018/19 
 

V V V 
        

Tume ya Mipango, 

Wizara ya Fedha na 

Mipango 

Kupata maoni ya wadau kuhusu 

Mapendekezo ya Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa 2018/19 
  V          

Wizara ya Fedha na 

Mipango, Wizara, Idara 

zinazojitegemea, 

Mashirika/ Taasisi, 

Wakala wa Serikali na 

Sekta Binafsi 

Kuwasilisha Mapendekezo ya 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

wa Mwaka 2018/19 katika hatua 

za maamuzi Serikalini 

   
V 

        

Waziri wa Fedha na 

Mipango 

Kuwasilisha Bungeni 

Mapendekezo ya Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2018/19 

    
V 

       

Waziri wa Fedha na 

Mipango 

Kuandaa Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2018/19 

      
V V V 

   

Wizara ya Fedha na 

Mipango, Wizara, Idara 

zinazojitegemea, 

Mashirika/ Taasisi, 

Wakala wa Serikali na 

Sekta Binafsi 
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Shughuli 
2017 2018 

Mhusika 
Jul Aug Sep Oct Nov Dec Jan. Feb. Mar Apr May Jun 

Kupata maoni ya wadau kuhusu 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

wa Mwaka 2018/19 
             V    V       

Wizara ya Fedha na 

Mipango, Wizara, Idara 

zinazojitegemea, 

Mashirika/ Taasisi, 

Wakala wa Serikali na 

Sekta Binafsi 

Kuwasilisha Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2018/19 katika Bunge Zima 

likikaa kama Kamati ya Mipango 

                  V      

Wizara ya Fedha na 

Mipango 

Kuwasilisha Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2018/19  na Hali ya Uchumi 

2017 katika Kamati ya Bajeti ya 

Bunge 

         
V 

  

Waziri wa Fedha na 

Mipango 

Kuwasilisha Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2018/19  na Hali ya Uchumi 

2017 katika Bunge 

                       V 

Waziri wa Fedha na 

Mipango 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo kwa 

mwaka 2017/18 
     V      V      V      V 

Wizara ya Fedha na 

Mipango, Ofisi ya Rais – 

TAMISEMI, Wizara za 

Serikali 

 


