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Mheshimiwa Kassim M. Majaliwa, Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania; 

 

Mheshimiwa Job Yustino Ndugai, Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

 

Mheshimiwa Dkt. Tulia Ackson Mwansasu, Naibu Spika wa 
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Mheshimiwa Jaji Mohamed Chande Othman, Jaji Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

 

Mheshimiwa George Masaju, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

 

Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri; 

 

Waheshimiwa Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania; 

 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma; 

 

Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu; 

 

Washirika wa Maendeleo; 

 

Wageni Waalikwa; 

 

Wanahabari; 

 

Mabibi na mabwana. 
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1. Mheshimiwa Waziri Mkuu, awali ya yote napenda 

nimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha kufika siku ya leo 

ambayo ni muhimu na ya kihistoria tukiwa na afya njema ili tuweze 

kushuhudia uzinduzi wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano, 2016/17 – 2020/21. Tuko hapa siku ya leo katika 

mwendelezo wa kutoa mwongozo wa maendeleo kwa nchi yetu 

ambao utaweka mikakati ya utekelezaji inayolenga kujenga msingi 

wa uchumi wa viwanda na maendeleo ya watu kwa kuhakikisha 

kuwa rasilimali na fursa za nchi zinatumika vizuri katika kukuza 

uchumi na kupunguza umaskini. Hii ni katika utekelezaji wa azma 

ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya kufikia hadhi ya nchi ya uchumi 

wa kipato cha kati ifikapo 2025. 

 

2. Mheshimiwa Waziri Mkuu, naomba uniruhusu niseme 

machache kuhusu Mpango  ambao utauzindua hii leo.  

 

3. Mheshimiwa Waziri Mkuu, Mpango wa Pili wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano ni sehemu ya utekelezaji wa Mpango 

Elekezi wa Miaka 15 wa utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 

2025 uliozinduliwa mwaka 2012. Kwa mujibu wa Mpango Elekezi, 

dhima ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

ilikuwa “kujenga msingi wa uchumi wa viwanda”.  Aidha, mwaka 

2015, Serikali ilifanya uamuzi wa kuunganisha mifumo ya Mpango 

wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Mkakati wa Kukuza Uchumi na 
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Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA) katika mfumo mmoja 

jumuishi ili kuwianisha agenda ya kupunguza umaskini katika 

Mipango ya Maendeleo ya Taifa, na kuwa na mfumo mmoja wa 

utekelezaji.  

 

4. Mheshimiwa Waziri Mkuu, kwa kuzingatia maamuzi hayo 

ya Serikali, dhima ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano imebadilika kutoka ile iliyobainishwa katika Mpango Elekezi 

na kuwa “Kujenga Uchumi wa Viwanda ili Kuchochea Mageuzi ya 

Uchumi na Maendeleo ya Watu”. Uamuzi huu unalenga kutoa 

msukumo katika juhudi za Serikali kuchochea kasi ya ukuaji na 

mageuzi ya uchumi; kupunguza umaskini; na maendeleo ya watu. 

 

5.  Mheshimiwa Waziri Mkuu, naomba uniruhusu 

niwapongeze wataalam wa Tanzania kutoka Wizara ya Fedha na 

Mipango, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Taasisi ya Utafiti wa 

Kupunguza Umaskini (REPOA) kwa mchango wao mkubwa na 

kushiriki kikamilifu katika maandalizi ya Mpango huu. Mfano huu 

mzuri ni wa kuigwa katika uandaaji wa Mipango na mikakati 

mbalimbali ya maendeleo kwa nchi yetu. 

 

6. Mheshimiwa Waziri Mkuu, Mpango wa Pili wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano una maeneo manne ya kipaumbele. Eneo 

la kwanza ni kukuza uchumi na ujenzi wa msingi wa uchumi 
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wa viwanda ambalo linajumuisha uzalishaji, ikiwa ni pamoja na 

sekta za kilimo, viwanda, madini na utalii. Eneo la Pili ni 

Kufungamanisha Maendeleo ya Uchumi na Maendeleo ya 

Watu ambalo linahusisha kuongeza fursa za upatikanaji wa elimu 

(kuanzia malezi na elimu ya awali, elimu bora kwa wote, na fursa za 

kujiendeleza kitaaluma na ujuzi) kumwezesha mtu kujiajiri au 

kuajiriwa, kuimarisha na kuboresha afya ya mwananchi kama vile 

huduma za afya, usalama wa chakula na lishe, maji safi na 

mazingira safi ya kuishi, na hifadhi ya jamii. 

 

7. Mheshimiwa Waziri Mkuu, eneo la tatu ni kujenga 

mazingira wezeshi kwa uendeshaji biashara na uwekezaji. 

Katika eneo hili, Mpango unalenga kuendelea kuimarisha 

miundombinu na huduma za msingi kwa uwekezaji, ikiwa ni pamoja 

na upatikanaji wa nishati ya umeme, miundombinu ya reli, 

barabara, bandari, usafiri wa anga, usafiri wa majini, maji na 

TEHAMA. Eneo la nne ni Kuimarisha Usimamizi wa utekelezaji 

wa Mpango. Eneo hili ni mahsusi kwa lengo la kutanzua vikwazo 

vya utekelezaji na kuimarisha usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya 

Mpango. 

 

8. Mheshimiwa Waziri Mkuu, katika Mpango huu, baadhi ya 

miradi ya kipaumbele imepewa sifa ya kuwa miradi ya kielelezo 

(flagship projects). Miradi hii ni: mradi wa Makaa ya Mawe 
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Mchuchuma, mradi wa Chuma Liganga, Maeneo Maalum ya 

Uwekezaji, kituo cha Biashara na Huduma Kurasini, ujenzi wa Reli 

ya Kati na matawi yake kwa Kiwango cha Standard Gauge na 

ufufuaji wa Shirika la Ndege la Taifa (ATCL). 

 

9. Mheshimiwa Waziri Mkuu, utekelezaji wa Mpango huu 

utafanikisha: kuimarika kwa kasi na ukuaji mpana wa uchumi kwa 

manufaa ya wananchi walio wengi ambapo uchumi unatarajiwa 

kukua kutoka asilimia 7.0 mwaka 2015 hadi asilimia 10 mwaka 

2020; kuongeza kasi ya kupunguza umaskini ambapo Pato la 

wastani kwa kila mwananchi litaongezeka kutoka Dola za 

Kimarekani 1,006 mwaka 2015 hadi 1,500 mwaka 2020; kuongeza 

fursa za ajira kwa wote, hususan vijana na akina mama; kuongeza 

upatikanaji na ubora wa huduma za jamii; kubadili mfumo wa 

biashara kwa kuongeza mauzo nje ya bidhaa za viwandani badala 

ya kuuza bidhaa ghafi na wakati huo huo kulinda hifadhi ya 

mazingira. 

 

10. Mheshimiwa Waziri Mkuu,  utekelezaji wa Mpango huu 

utategemea zaidi ushiriki mkubwa wa Sekta Binafsi katika 

utekelezaji. Shilingi trilioni 107 zitahitajika katika utekelezaji wa 

Mpango na miradi ya maendeleo kwa kipindi cha miaka mitano. 

Serikali itachangia shilingi trilioni 59, sawa na wastani wa shilingi 

trilioni 11.8 kila mwaka. Wakati huo huo, sekta binafsi na washirika 
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wa maendeleo wakichangia shilingi trilioni 48, sawa na shilingi 

trilioni 9.6 kwa mwaka. 

 

11. Mheshimiwa Waziri Mkuu, Mpango huu utatekelezwa 

kupitia Mpango wa Maendeleo wa kila mwaka ambapo vipaumbele 

vya kila mwaka vitaainishwa na kutekelezwa kwa kujenga msingi 

wa uendelezaji katika miaka inayofuata. Vile vile, ufuatiliaji na 

tathimini ya utekelezaji wa Mpango huu utafanyika na kutoa taarifa 

katika ngazi zote stahiki.  

 

12. Mheshimiwa Waziri Mkuu, baada ya maelezo hayo mafupi 

kuhusu Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano, nakuomba 

sasa utupe nasaha zako na hatimaye uzindue rasmi Mpango huu. 

 

13. Mheshimiwa Waziri Mkuu, Karibu Sana. 


